16 ตอบกลับ

แม่บ้านนี้คลอดธรรมชาติ น้อง นน.3700 ฝากคลินิกหมอมักจะบอกว่าคลอดเองไม่ได้ค่ะแม่ อันนี้คือเรื่องจริงยิ่งเราฝากพิเศษด้วยแล้วใช่เรย พี่ที่ไปฝากคลินิกตัวใหญ่กว่าเรามากเชิงกรานก้อให้กว่าเราหมอบอกเด็กตัวใหญ่คลอดเองไม่ได้ลูกออกมา 3100

บ้านนี้ตอนท้องช่วงแรกนน.ลงลูกเยอะมากค่ะ นน.เกินเกณฑ์ตลอด มีแต่คนบอกได้ผ่าแน่ๆลูกตัวใหญ่มาก เลยคุยกับลูกบอกอย่าตัวใหญ่เยอะแม่อยากคลอดเอง หลังจากนั้นไปซาวด์นน.ไม่เคยเกินเลยค่ะ ตามเกณฑ์ตลอด สงสัยจะฟังรู้เรื่อง🤣

บ้านนี้36+2วีคไปหาหมอมาเมื่อวานน้ำหนักน้องแค่2859กรัมเองคะแม่บำรุงอะไรทำไมน้ำหนักน้องดีจังเลยคะบ้านนี้น้ำหนักขึ้นมาแค่9โลเองคะต้องรอดูตอนก่อนคลอดอีกที

บ้านนี้น้ำหนักลูกเยอะนน.แม่52กลัวเบ่งไม่ออกขอหมอผ่าหมอไม่ให้ผ่าค่ะ สุดท้ายคลอดธรรมชาติลูกออกมา3625นน.แม่เหลือ44ค่ะ กว่าแผลฝีเย็บจะหายแทบแย่ค่ะ😅

หลังจากนี้ถึงแม่จะกินน้อยลง ลูกก็ตัวขึ้นเหมือนเดิมค่ะ บำรุงเรื่อยๆดีกว่า จะคลอดเองหรือผ่าขอให้ปลอดภัยทั้งแม่และลูกก็พอค่ะ

ถ้าคลอดเองเเล้ว พอคลอดเเล้ว หมอต้องให้เครื่องมือช่วยละลูกคุณเเม่ออกมาเป็นนุน เป็นนี่ คุณเเม่จะรับได้ไหมค่ะ ถ้าไม่เชื่อหมอ

ทำใจให้สบายละเชื่อคุณหมอนะคะ หรือไม่ ก็ต้องหาหมอตำเเยคลอดเองให้เเล้วค่ะ ถ้าอยากคลอดเอง

บางคน4โลกว่าคลอดเองยังมีนะค่ะ สู้ๆๆค่ะ แต่ก็ต้องฟังหมออีกทีนะค่ะว่าจะคลอดไหวมั้ย

ทำอะไรไม่ได้ค่ะ ถ้าหมอประเมินความปลอดภัยว่าผ่าคลอดปลอดภัยกว่าก็ต้องทำ สู้ๆ ค่ะ

ลองหาหมอตำเเย แถวบ้านดู เค้าน่าจะช่วยได้ แถมคลอดเองให้ด้วยจ้า