28 ตอบกลับ

เราติดเป็นสัญลักษณ์เพื่อให้รู้ว่าท้องคะ ไม่งั้นคนอื่นอาจเดินชน ตอนท้องอ่อนๆอ่ะค่ะ แต่ความเชื่อสมัยก่อนเขาติดกันจันทรฆาตค่ะ เหมือนกับห้ามเย็บผ้าตอนท้องลูกเกิดมาจะปากแหว่งประมาณนั้น

อ่อครับ ขอบคุณครับ

ติดตลอดค่ะ เจอคนเยอะ คนจะได้ระวังไม่มาชนเราค่ะ ยิ่งท้องอ่อนยิ่งต้องระวังหน่อย เพราะคนอื่นดูไม่ออกว่าท้อง ส่วนเรื่องความเชื่อแล้วแต่บ้านค่ะ

จริงๆแล้วนะคะ การติดเข็มคือการบอกว่าคนนี้ท้อง เพราะบางคนท้องแต่ดูไม่ออกว่าท้องค่ะ คนอื่นอาจจะคิดว่าอ้วน หรือบางคนก็ท้องเล็กจนมองไม่รู้

ครับ ผมก็ว่าอยู่หน้าจะให้รู้ว่าท้อง

แล้วแต่ความเชื่อค่ะ เห็นบางคนก็ทำนะคะ บ้านนี้ไม่ทำ เพราะกลัวเวลาฉุกเฉิน ใครมาชนหรือไปชนอะไรเข้า แล้วเข็มอาจจะเด้งออกมาจิ้มพุงค่ะ

ทางบ้านผม ผมก็ไม่เคยเห็น แต่ทางบ้านภรรยา ผมเห็นหลายคน จนมาพบกะตัวเอง ภรรยาบอกเป็นความเชื่อทางบ้านเค้า แต่คุณแม่ผมบอกว่า แม่เคยใส่แต่ใส่เฉพาะไปงานศพ ตอนที่ท้อง ผมอยู่

บ้านนี้เคยค่ะ แต่ติดตอนท้องอ่อนๆเพราะเตือนตัวเองและคนรอบข้างเขาจะได้ระวังให้กับเรา พอท้องเริ่มใหญ่ก็ไม่ติดแล้วค่ะ

ให้ภรรยาติดตอนท้องยังไม่ใหญ่เป็นสัญลักษ์เวลาไปที่สาธารณะกันคนอื่นชน พอท้องเริ่มใหญ่ก็ไม่ติดแล้วครับ

ครับ ผมก็ว่าอยู่ เพราะคุณหมอบอกว่า 1-3เดือน ให้ระวัง พอพาไปได้เด็กให้ครรภ์ก็เริ่มแข็งแรง ครับ

ติดแค่เวลาไป ตจว ค่ะ แล้วก็พระที่เรากราบไหว้ ต่างถิ่นไม่รุ้มีไรบ้าง นอกนั้นบ้านนี้ไม่ติดค่ะ

ครับ ภรรยาก็บอกว่าติดเข็ดกับพระ เช่นกันครับ

แร้วแต่คนค่ะบ้านนี้ท้อง 3 ยังไม่ติดเลยค่ะบางคนอาจติดเพราะให้คนอื่นไม่ให้ชนท้อง

อ่อครับ ผมคิดว่าความเชื่อของแต่ละภาคหรือตามหมู่บ้าน

บ้านนี้ติดตลอดค่ะ ท้องเล็กด้วยบางทีไม่มีใครรู้ว่าท้อง พอเห็นเข็มกลัดรู้เลยค่ะ

ติดบ้างไม่ติดบ้างคะ ถ้าเดินทางไกลก็ติดไว้ตามความเชื่ออะเนอะ ทำแล้วสบายใจดี😄