25 ตอบกลับ

ท้อง3น้องอายุครรภ์32Wช่วงนี้ก็จะรู้สึกเจ็บเตือนทุกวันวันละ2-3ครั้งครั้งละ5-10นาทีเจ็บบ่อยจนคิดว่าจะคลอดแล้วแต่ละทีเป็นอะไรที่รู้สึกกังวลอยู่นะเจ็บบ่อยไปลูกเอ้ย

บ้านนี้เลี้ยง2ตัวค่ะไม่คิดจะทิ้ง ยังนอนด้วยกัน กอดหอมเค้าเหมือนเดิม ตักขี้เองตลอด ตักแล้วรีบไปล้างมือให้สะอาด ตอนนี้34วีคน้องในท้องปกติดีทุกอย่างค่ะ

ทางนี้เลี้ยงปกติเลยค่ะแม่ นอนกอดทุกคืน อยู่ด้วยกันทั้งวัน พยายามอย่าตักอึแมวเองก็พอค่ะ หากต้องตักเองแม่สวมถุงมือ ใส่แมส ตักเสร็จอาบน้ำเลยค่ะ

บ้านนี้กอด เล่น กับน้องปกติค่ะ แต่ไม่ยุ่งกับกระบะทรายน้องเลย สามีจะดูแลเรื่องความสะอาดน้องแมวและบ้านทั้งหมดทุกวันค่ะ

เราก็เลี้ยงปกติเลยค่ะ หมั่นล้างมือบ่อยๆ รักษาความสะอาดใว้ค่ะแม่ ก่อนจะหยิบอะไรทานปกติเราควรล้างมือก่อนอยู่แล้ว

บ้านนี้รับน้องมาเลี้ยงได้1เดือนพึ่งรู้ตัวว่าท้องได้5วีคเหมือนกันจ้าแม่จนจำใจต้องเอาน้องไปคืน กลัวผลกระทบกับลูก

ไม่ต้องทำความสะอาดกระบะทรายค่ะให้คนอื่นทำ หรือถ้าเลี่ยงไม่ได้ใส่ถุงมือ ปิดแมส ทำเสร็จล้างมือให้สะอาดค่ะ

บ้านนี้ใช้ชีวิตตามเดิมเลยค่ะ นอนกอด อุ้ม หอม แค่เลิกเก็บอึ-ฉี่น้องๆเองค่ะ ให้คนในบ้านช่วยเก็บแทนค่ะ

บ้านนี้ก็มีสุนัขคะ3ตัว ไปไหนก็เอาไปด้วยตลอด ตั้งแต่่ท้องมา ไม่ได้เอาไปด้วยเลยอยู่บ้าน 🥹

เด็กๆที่บ้านปกติไม่ค่อยเที่ยวค่ะ แต่ชอบมานอนข้างๆค่ะ พอมีน้อง แม่เครียดเลยค่ะ อยากอยู่ด้วยกันให้ได้ค่ะ ไม่อยากทิ้งขว้างน้องๆเลย

ไม่ตักกะบะทราย ถ้าทำใส่แมสล้างมือ ไม่เอากะบะไว้ห้องนอนหรือจุดที่อยู่ประจำ

เลี้ยงดูตามปกติค่ะ เราเลี้ยงระบบเปิด ตักกะบะทรายเอง แมวมานอนด้วยทุกคืนเลี้ยงเกือบโหลปกติดีค่ะ แต่หลังคลอดจะแยกไม่ให้แมวเข้าห้องแล้ว กลัวเขาหงุดหงิดแล้วกีดลูกเด็กไม่ค่อยรู้ความเล่นแรง