ของเตรียมคลอดลูก

ทีมมิถุนา กำหนดคลอด 8 มิถุนา 66 ค่ะ ลูกคนแรกค่ะ บ้านไหนเตรียมของบ้างแล้วค่ะ แม่ปวดหัวกับคนที่ทำงานมากเลย บอกอย่าพึ่งซื้อของเตรียมคลอดน่ะ เดี่ยวเป็นนั้นเป็นนี่ แม่เครียดจริง จิตตก ไม่ชอบให้มาพูดอะไรแบบนี้ พอดีแม่พึ่งทยอยเตรียมของให้ลูกค่ะ ลุงหมอบอกให้ตั้งชื่อเลยเตรียมของเลย คนที่ทำงานก็บอกทุกวันห้ามซื้อ ห้ามอะไรเลย จนบางทีแม่คิดมาก ปวดหัว ความเชื่อก็เชื่อค่ะ แต่ถ้าคลอดแล้วไม่เตรียมอะไรเลย ลูกจะใส่อะไร ใครจะหาซื้อให้ทัน ไหนจะหมอด่าว่าไม่เตรียมของใช้ลูกอีก แม่ๆมีวิธีไม่ให้เครียดบ้างไหมค่ะ แม่เริ่มจะทนไม่ไหวแล้ว😔😔#ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ #ท้องแรกคะ #คุณแม่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ 🙏

54 ตอบกลับ

ที่บ้านก็ความเชื่อแบบนี้ค่ะแต่เอาตามแม่สะดวกเลยค่ะบ้านนี้ท้องคนที่3แล้วค่ะ2คนแรกไม่ได้เตรียมอะไรสักอย่างเลยนะค่ะที่โรงพยาบาลมีขายให้ทั้งหมดเลยค่ะเสื้อผ้าของอาบน้ำแป้งมีให้ค่ะออกมาเราค่อยซื้อเพิ่มค่ะ

บ้านนี้ 3 มิ.ย เตรียมของเกือบครบแล้ว กลัวจะได้ย้ายมาเดือน พ.ค ที่บ้านยังถามเลยเตรียมของถึงไหน ทั้งปู่ย่าตายายไม่มีใครห้ามเลยค่ะ แม่ไม่ต้องฟังเขาค่ะ ทยอยซื้อเลยค่ะ เอาที่เราสะดวก สู้ๆ นะคะ

จ้าแม่ ขอบคุณมากน่ะ💕

บ้านพฤษภาค่ะจะเตรียมกำหนดคลอด2มิถุนาตอนนี้เช็คลิตของที่เตรียมของที่จำเป็นอย่างเดียวค่ะอย่างค่อยทยอยซื้อความเชื่อที่คนเฒ่าบอกเชื่อ100%ค่ะเพราะเคยมีญาติโดนมากับตัวเลยเชื่อ

จ้าแม่

ซื้อค่ะทยอยซื้อ ขนาดค่อยๆซื้อหมดไปอาทิตย์ละหลายพันเลยค่ะแม่ บ้านนี้24พฤษภาค่ะ ถ้าซื้อทีเดียวจุกแน่นอนเลยค่ะขนาดบ้านนี้เตรียมทั้งใจเตรียมทั้งเงินยังเข่าอ่อนเลยค่ะ😆😆

วันเดียวกันเลยค่ะ 8มิ.ย เพิ่งได้เริ่มซื้อค่ะ ทยอยซื้อไปเรื่อยๆค่ะ กลัวคลอดก่อนกำหนดค่ะ มีคนบ่นเหมือนกันค่ะแต่แอบซื้อไว้เพราะถ้ารอคนอื่นซื้อคงไปคลอดแบบไม่มีอะไรค่ะ

เชื่อคุณหมอค่ะแม่ คนรอบข้างเราก็เป็น ท้อมากเหมือนแช่งลูกเราเลย ตอนนี้เราซื้อจะครบทุกอย่างแล้วค่ะเหลือแค่เตียงกับที่นอนลูกเพราะแม่เราถือหนักมากแม่เราขอแค่นี้

วิธีไม่ให้เครียดของเราก็คือ ไม่สนใจปากคนอื่นค่ะ ซื้อของให้ลูกเราต้องใช้เวลาเลือกแล้วเลือกอีก ยิ่งใกล้คลอดขยับตัวลำบาก คนพูดไม่ได้มาช่วยจัดเตรียมอะไรให้เรานะ

TapFluencer

โดยส่วนตัวเราเลือกและทำในสิ่งที่เราสบายใจค่ะ ส่วนอันไหนไม่สบายใจเราตัดทิ้งค่ะ เพราะรกสมองและเสียสุขภาพจิตค่ะ (ตอนนี้เตรียมของไป 95% แล้วค่ะ กำหนดคลอด 3 มิถุนาค่ะ)

อย่าพึ่งซื้อเยอะค่ะทางนี้ยังไม่ได้ซื้ออะไรเลยกำหนดคลอด1มิ.ย.คนโน้นคนนี้ให้จนจะครบแล้วค่ะ 😂 เหลือซื้อแค่ตู้ใส่เสื้อผ้ากับไม้แขวนเสื้อลูกแค่นั้นเองค่ะ

บ้านนี้4 มิถุนายน เตรียมครบหมดแล้วค่ะเอาที่คุณแม่สะดวกค่ะ ตอนพี่สาวคลอดคนนู้นคนนี้ก็บอกเดี๋ยวค่อยเตรียมสรุปไม่ทันค่ะ ญาติๆวิ่งซื้อของกันวุ่นเลยค่ะ 😂