8 ตอบกลับ

ฝาก รพ รัฐหรือเปล่าคะ เห็นหลายคนบอกว่า รพ รัฐส่วนมากคุณหมอจะซาวด์แค่ดูความผิดปกติ แต่จะไม่บอกเพศ ถ้าแม่อยากรู้ต้องไปซาวด์ที่คลีนิคค่ะ (ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับขนาดของ รพ ด้วยว่าเล็กหรือใหญ่) ส่วนตัวฝากเอกชนหมอซาวด์ทุกครั้งที่นัดและบอกเพศตั้งแต่4เดือนค่ะ แต่ยังแอบไปซาวด์คลีนิคเพื่อความมั่นใจ

ฝากคลีนิครึป่าวค่ะ(ถ้าอยากทราบอะไรต้องถามนะคะย้ำเลย)บางครั้งเขาไม่ได้บอกอะไรมากถ้าไม่เป็นอันตรายกับเด็ก ถ้ารพ.รัฐก็ทำนองนั้นค่ะแม่ คลีนิคหรือรพ.เอกชนแม่ไปแจ้งเลยค่ะว่าต้องการซาวด์เพื่อทราบเพศ หมอก็จะดูให้ บ้านนี้ขนาดน้องหนีบหมอแย่งๆยังอ้าให้แม่เห็นได้เลยค่ะ

ลองเปลี่ยนที่ฝากครรภ์หากสะดวกทำได้ค่ะ แต่ถ้าเปลี่ยนไม่ได้คุณแม่ต้องถามเองเลยค่ะ ก่อนไปฝากครรภ์ให้ลิสคำถามไว้เลยว่าอยากรู้อะไรบ้าง ไม่ต้องกลัวอะไรทั้งนั้นค่ะ ตอนเจอหมอสามารถถามได้เลยนะคะ หมอคงไม่ด่าค่ะ ถ้าหมอด่าแปลว่าผิดที่คุณหมอนะคะแม่

บ้านนี้ฝากเอกชน หมอซาวด์ทุกครั้ง พอ18วีคก็ซาวให้เห็นเพศค่ะ และซาวอีกที23วีคให้เห็นเพศอีกที เพื่อความสบายใจของแม่ค่ะ

ทำไมไม่ถามหมอตอนซาวละคะ ปกติเค้าก็ไม่ค่อยบอกอยู่แล้ว ต้องถามค่ะตอนหมอซาว หรือถ้าอยากรู้เสียเงินไปซาวคลีนิกค่ะ

ก่อนซาวแม่ลองกะตุ้นให้น้องดิ้นก่อนนะคะ น้องอาจจะดิ้นให้เห็น เช่นกินน้ำเย็นจัดก่อนซาว

ไปซาวด์คลินิก ถ้าเฉพาะค่ะซาวด์2มิติประมาณ200-300 ถ้าซาวด์4มิติ2,000 คลินิกเราหมอดูเพศให้ตั้งแต่4เดือน

อยากทราบเกี่ยวกับน้องต้องถามหมอค่ะ เพราะเขาจะไม่บอกเขาจะเช็คแค่เด็กแข็งแรงดีไหม

ไปคลีนิคคะแม่บ้านนี้ก้อ7เดือนแล้วยังไม่รู้เพศเลยหมอรพให้รอลุ้นตอนคลอด

บ้านนี้ซาวรพคะไม่ไช่คลีนิคแค่แนะนำแม่เค้าคะเราก้อถามสิคะใคจะไม่อยากรู้แต่หมอบอกให้ลุ้นตอนคลอด