3 ตอบกลับ

VIP Member

การตรวจเบาหวานระหว่างตั้งครรภ์ จะเจาะเลือด 3-4 ครั้งห่างกันครั้งละ 1 ชม. ค่ะ ครั้งที่ 1: เจาะก่อนกลืนน้ำตาล เพื่อดูค่าน้ำตาลในเลือดปกติของแม่ จากนั้นคุณแม่จะได้รับน้ำตาล (จริงๆมันคือน้ำหวานที่หวานมากๆ) มาดื่ม ต้องดื่มหมดแก้วภายใน 10 นาที ครั้งที่ 2: หลังกลืนน้ำตาลไป 1 ชม. ครั้งที่ 3: หลังกลืนน่ำตาลไป 2 ชม. ครั้งที่ 4: หลังกลืนน้ำตาลไป 3 ชม. ประมาณแบบนี้ค่ะ เพื่อดูว่าร่างกายคุณแม่กำลังน้ำตาลออกไปได้มากน้อยแค่ไหนค่ะ ผลที่ควรเป็นคือยิ่งเวลาผ่านไปนาน ค่าน้ำตาลในเลือดต้องลดลงเรื่อยๆ และจะมีเกณฑ์อยู่ว่าของแต่ละรอบค่าไม่ควรเกินเท่าไหร่ค่ะ ถ้าเกินก็คือเป็นเบาหวานระหว่างตั้งครรภ์ จะต้องระมัดระวังเรื่องอาหารจนกว่าจะคลอดค่ะ

ตรวจเบาหวานค่ะนี่โดนกินมาแล้วค่ะสรุปเป็นค่ะ🤣ตอนนี้คลอดน้องได้6เดือนแล้วค่ะ คุมน้ำตาลดีๆนะคะอย่าให้สูง

บ้านนี้ปกติทุกอย่างเลยค่ะ ชอบกินหวานมากตั้งแต่ท้อง แต่ตรวจไม่เคยเจอเลยค่ะ.

TapFluencer

ตรวจหาเบาหวานขณะตั้งครรภ์ค่ะ