7 ตอบกลับ

ปกติแล้วการที่ลูกพลิกจากท่านอนคว่ำเป็นท่านอนหงายจะทำได้ตอนอายุประมาณ 4 เดือน หรือเด็กบางคนสามารถทำได้เร็วกว่านั้นอีกค่ะ ประมาณ 3 เดือนก็ทำได้แล้วค่ะ แต่ก็อย่าลืมค่ะว่าเด็กแต่ละคนมีความแตกต่างกันมากนะคะ การพลิกคว่ำของลูกนี้ ลูกควรจะทำได้ภายในช่วงอายุไม่เกิน 6 เดือนนะคะ จะพลิกมานอนหงาย หรือจะ นอนหงายแล้วคว่ำก็ได้แต่ไม่ควรจะเกินอายุช่วงนี้ค่ะ ถ้าเกินอายุช่วงนี้ไปแล้วคุณแม่ควรจะปรึกษาคุณหมอเรื่องพัฒนาการของลูกดูนะคะ

นอนคว่ำเล่นๆเวลาตื่น สามารถคว่ำได้ตั้งแต่ 1 เดือนค่ะ เพื่อให้น้องได้ขยับคอและฝึกกล้ามเนื้อคอและหลังจะได้คอตั้งไวไว แต่ถ้านอนหลับไม่แนะนำให้นอนตะแครงสลับซ้ายขวาดีกว่าค่ะ

ขอบคุณครับ แต่ผมหมายถึงว่าทารกจะคว่ำเองตอนกี่เดือนครับ พิมพ์ตกหล่นขออภัยครับ

ประมาณ 4-5 เดือนแต่บางคนอาจช้าเร็วกว่านี้ขึ้นอยู่กับความพร้อมของเด็กแบะการกระตุ้นจากพ่อแม่ด้วยค่ะ

ของเราคว่ำเองตอน2เดือนก่าๆหงายเองได้ตอน4เดือนจ้าาา พัฒนาการของเดกแต่ระคนไม่เหมือนกันค่ะ

เก่งจังครับ ของผมสามเดือนครึ่งเพิ่งจะหัดคว่ำ สฃสัยหนักหัว555

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-20335)

ถ้าคว่ำเอง ชูคอได้ ประมาณ 3 เดือนคะ ทั้งนี้อยู่กับความพร้อมของน้องแต่ละคนคะ

ประมาณ 4 เดือนค่ะ