26 ตอบกลับ

เกิดจากฮอร์โมนตอนตั้งครรภ์ค่ะ บ้านนี้ก็เป็นที่หลัง ต้นแขน แต่ไม่มาก พอเข้า 4 เดือนก็ค่อยๆหายไปเอง ถ้าแม่คันมากๆ ไปหาหมอได้นะคะ จะมียากิน ยาทามาให้ อย่าลืมบอกหมอด้วยว่าตั้งครรภ์อยุ่

เป็นตั้งแต่เริ่มตั้งครรภ์ ตอนนี้23wตุ่มหายไปเองค่ะ แต่สังเกตุตัวเองว่า ช่วงไหนไม่มีเหงื่อ อาบน้ำบ่อย ตุ่มจะเบาลงค่ะ ตอนที่เป็น รักษา3รพ.ก็ไม่หายค่ะ หมอบอกเป็นผื่นฮอร์โมนค่ะ

เราไปหาหมอ ที่เราฝากครรภ์ เขาให้แป้งน้ำมาทาค่ะ ยุบลงแต่ไม่ได้ดีขึ้นมาก เขาบอกว่าเป็นสักพัก อยู่ที่ฮอร์โมนค่ะเดี๋ยวหายไปเอง บางคนเป็นยันคลอดเลย

เป็นแบบนี้เหมือนกันค่ะ ปรึกษาคุณหมอแล้ว ให้ยามาทา ช่วยบรรเทาได้เยอะเลยค่ะ ทายาก็เบาลง แต่ก็มีขึ้นใหม่เรื่อยๆ มาหายตอน 30 วีคค่ะ

เราก้อเปนคะเต็มแผ่นหลังลามมาหน้าอกเต็มคอด้วยคะแต่ไม่คันเปนตั้งแต่ท้องเลยคะจนตอนนี้24Week แล้วก้อยังเปนอยุ่เลยคะ

เป็นเหมือนกันค่ะที่ขาและคันมากไปหาหมอหมอบอกอาจจะแพ้อะไรสักอย่างหมอให้ยาทากับยากินประมาณอาทิตย์กว่าก้หายค่ะ

เป็นคะ เหมือนสิวอักเสบที่หน้าแต่ขึ้นที่คอ กะหน้าอกค่ะ ตอนนี้ 17week เริ่มเป็นมาได้เดือนนึงแล้วค่ะ

เป็นที่หลังเต็มเลย ร้องไห้เพราะไม่เคยเป็น ดูแลรักษาอย่างดีมาตลอด ไม่รอดตอนตั้งครรภ์

คลอดเเร้วก็หายไปเองจ้าบ้านนี้ก็เป็นตั้งเเต่ตั้งท้องใหม่ๆ​พอคลอดน้องก็หายจ้า

บ้านนี้ตอนท้องช่วง 4-5 เดือนก็เป็นค่ะ ใช้คารามายทาทุกวัน เช้า-ก่อนนอนเลยค่ะ