5 ตอบกลับ

พยายามอย่าตะคอก อย่าใช้เสียง แล้วก็อย่าหยาบคายค่ะ ให้พูดดีๆก่อน ถ้าไม่ฟัง ให้กดเสียงต่ำ ทำหน้าขรึมใส่หน่อย ตีบ้างก็ได้ค่ะ แต่นานๆที ให้เขารู้ว่าการที่เขาโดนตี คือเขาทำผิดจริง

ต้องถามตัวเองก่อนว่า มีพฤติกรรมการเลี้ยงดูแบบไหน เลี้ยงเองตลอดไม๊ ดุด่าตีหรือเปล่าคะ

เวลาลูกไม่ฟังจะดุเขาคะ บางครั้งก็มีตี

นั่นคือสิ่งที่ควรปรับค่ะ การดุ การตี ไม่ใช่ทางออกค่ะ เด็กกลัวแค่ชั่วครั้งคราว การสอนคือสิ่งที่ต้องทำค่ะ ค่อยๆสอน ต้องใจเย็นเป็นอย่างมากค่ะ

VIP Member

กอด บอกรัก เล่นด้วยกัน อ่านนิทาน

ขอบคุณคะ