4 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็ผลเลือดเสี่ยงสูงเหมือนกันคะ 1:19เลย หมอยังให้เจาะน้ำคล่ำเลยคะของร.พรัฐ เป็นโครงการฟรีไม่เสียเงินด้วยคะ บ้านนี้ฝากท้องช้าตอนได้3เดือนหมอแนะนำมาว่าถ้าผลน้ำคล่ำออกมาเสี่ยงสูงเราเลือกที่จะเก็บน้องหรือยุติการตั้งครรภ์ได้คะ แปลกร.พแม่ไม่เจาะน้ำคล่ำให้เลยหรอคะ

รอผลอยู่คะ ออกวันที่7ก.ยเลย ตอนซาวดูน้องก่อนเจาะหมอบอกน้องปกติดีคะ

พ่อแม่เป็นพาหะ ลูกมีโอกาส25% ที่เป็นโรคธาลัสซีเมีย 25%เป็นคนปกติ 50%เป็นพาหะเหมือนพ่อแม่ ของเราหมอให้เจาะน้ำคร่ำ เพื่อดูว่าโอกาสของเด็กเป็นแบบไหน (รพ.เอกชน)

อ่อค่ะ ขอบคุณค่ะ ขอให้ผลออกปกตินะค่ะคุณแม่

VIP Member

เป็นพาหะเลือดจางต้องดูด้วยค่ะ ว่าตัวเดียวกันไหม เหมือนเรากันแฟนเป็นพาหะแต่คนละตัวคลอดออกมาลูกเลือดจาง(ซีด) รอขวบนึงถึงจะตรวจธาลัสซีเมียได้ค่ะ

อ่อค่ะ แต่ไม่รู้เลยค่ะว่าตัวเดียวกันไหม

ไปโรงพยาบาลที่รับเจอะของรัฐดีไหมคะ หรือถ้ามีกำลังน่อยตรวจ NIPT เลยคะ จะได้ชัวร์

ขอบคุณค่ะ