2 ตอบกลับ

เป็นปกติค่ะ ระหว่างตั้งครรภ์ฮอร์โมนเอสโตเจนจะเพิ่มสูงขึ้นทำให้มีตกขาวเพิ่มขึ้นเป็นปกติค่ะ แต่ถ้ามีสี เหลือง,เขียว,น้ำตาล มีอาการตกขาวเปลี่ยนสี และอาจจะคันร่วมด้วย เรา แนะนำให้หาหมอดีกว่าค่ะ อย่าซื้อยามาสอดเองเด็ดขาดค่ะ วิธีทำให้ลดลงคือ ใช้น้ำเปล่าหรือ น้ำสบู่อ่อนๆล้างภายนอกช่องคลอด (ห้ามสวนล้าง) พยายามเช็ดน้องให้แห้งทุกครั้งหลังเข้าห้องน้ำ อย่าใส่กกน.รัดมาก และอย่าใส่ซ้ำค่ะ

ขอบคุณค่ะ

พึ่งไปหาหมอมาเมื่อวานนี้ะหมอบอกไม้มีผลกระทบต่อเด็ก บ้านนี้เป็นขึ้นแป้งเปียกต้องได้สอดยาเลยคะ

ถ้าไม่คัน ไม่มีกลิ่น ก็ไม่เป็นไรคะ แต่ถ้าไปหาหมอปรึกษาหมอดูก็ได้จ้า