1 ตอบกลับ

เจ็บเหมือนกันค่ะ แต่เจ็บคนละแบบ คลอดเองทรมานตอนรอสบายหลังคลอด ผ่าสบายตอนรอทรมานหลังผ่าค่ะ แผลผ่าทำใจนะมันเย็บหลายชั้นมันเจ็บนานค่ะ เราเลือกผ่า สะดวกใจ สะดวกกับชีวิตมากกว่า ชั่งน้ำหนักว่าโอเคเราพอใจกับการปวดหน้าท้องมากกว่าปวดมิจิ เลยผ่า ก่อนผ่าชิวค่ะ นอนยาว ๆ 1 คืนรอผ่า ตอนผ่าก็สบาย เฮฮาหัวเราะกับหมออยู่ หลังผ่าก็ชิวค่ะ ชา ๆ มียาแก้ปวดให้นอนพัก 1 คืน แต่พอต้องลุกยืนฝึกเดินเท่านั้นแหละ หนังชีวิตมากค่ะ ตัวหนัก ขาหนัก ลุกยาก ก้าวยาก นั่งทีเจ็บที ก้าวทีสะเทือนแผลที เจ็บจนไม่อยากทำอะไรแต่ไม่ได้อ่ะ ลูกไม่มีใครเลี้ยงให้ เราขึ้นลงเตียงเอง เข้าห้องน้ำเอง อาบน้ำเอง เลี้ยงลูก อุ้มลูกทำทุกอย่างเอง กลับมาบ้านก็ทำงานบ้าน ทำข้าวกินเอง ซักผ้าเอง สามีไม่เคยบริการเจ็บก็ต้องกัดฟันทนเจ็บทำ ไม่ทำก็ไม่มีใครทำ 😂 ผ่ามาได้ 1.7 ปีละ ย้อนกลับไปได้ก็จะผ่าเหมือนเดิมค่ะ มันเจ็บแต่ทนได้ ส่วนตัวสบายใจมากกว่า แผลผ่าชา 2-3 เดือน ส่วนข้างในถ้าลูกถีบโดนเจ็บยัน 8 เดือนค่ะ แต่ไม่ได้เจ็บตลอดเวลานะ