5 ตอบกลับ

ส่วนตัวคลอดเองแต่คิดว่าตอนคลอดธรรมชาติเจ็บน้อยกว่าตอนปวดท้องจะคลอดคะ หลังคลอดเจ็บแผลหน่อยๆแต่ทนได้คะ ส่วนผ่าคลอดหมอจะบล็อคหลังให้ตอนผ่าจะไม่รู้สึกตั้งแต่เอวลงไปถึงช่วงล่าง แต่ถ้ายาชาหมดฤทธิ์แล้วน่าจะเจ็บน่าดูคะ

คลอดเองความรู้สึกเจ็บตอนนั้นคือปวดท้อง คลอดเสร็จออกมาก็จะมีเจ็บแผลที่หมอกรีดนิดหน่อย แต่ฟื้นตัวเร็วกว่าผ่าคลอดค่ะ

คลอดเองจะฟื้นตัวไวกว่าผ่าค่ะ แต่ก็แล้วแต่คนด้วยแหละ ส่วนใหญ่ถ้าแม่ไม่มีความเสี่ยงอะไรหมอจัให้คลอดเองค่ะ

เราคลอดเองเจ็บตอนปวดคลอดกับตอนเย็บฝีผ่าที่หมอกรีดค่ะค่ะเราว่าคลอดเองฟื้นตัวได้เร็วกว่าผ่าคลอดค่ะ

เดินได้ค่ะแต่ว่าจะขัดๆนิดหน่อยวันสองวันก็ชินแล้วค่ะ

ส่งนตะวคิดว่าคลอดธรรมชาติดีกว่าค่ะ