20 ตอบกลับ

37 w ถือว่าครบกำหนดค่ะ ช่วง 37-42 สัปดาห์ยังถือว่าไม่เกินกำหนด ถ้าก่อน 37w คือก่อนกำหนด หลัง 42 w คือเกินกำหนดค่ะ

ไม่น่าจะก่อนนะคะ เห็นหมอบอกเราว่า 36 วีคให้ระวังไว้เลยอาจจะคลอดได้ แต่อยากผ่าก็ 38 ผ่าได้เลยค่ะ

VIP Member

คลอดได้คะ 37สัปดาห์ขึ้นไม่ถือว่าครบกำหนดนะคะ ถ้าต่ำกว่า37 w ถือว่าก่อนกำหนดคะ

คะ ถือว่าคลอดก่อนกำหนด เกณฑ์ที่คลอดได้ 36 สัปดาห์ขึ้นไปอยู่ในเกณฑ์ที่คลอดได้

ขอบคุณค่ะ

VIP Member

ปกตินะค่ะ เราคลอดคนที่2 37สัปดาห์ เด็กแข็งแรงดีค่ะ

ถ้าคลอดก่อน 37w ถึงเรียกว่าก่อนกำหนดค่ะคุณแม่

VIP Member

ไม่ถือว่าก่อนกำหนดค่ะแม่ 37 สัปดาห์ตามเกณฑ์ค่ะ

ค่ะขอบคุณนะคะ

ปกติค่ะ แต่ให้คุณหมอประเมินดีกว่าจ้า

38สับดาขึ้นจะดีมากคะ 37ก้ถือว่าปกติ

คลอดตามเกณท์​ค่ะไม่ไช่ก่อนกำหนด