12 ตอบกลับ

ทางนี้น้องพึ่ง 1 เดือน เดี๋ยวมันจะบวมเป็นหนองใส แล้วแตกไปเองค่ะ ใช้แอลกอฮอล์เช็คบางๆนะคะ เดี๋ยวติดเชื้อ อย่าใส่เยอะนะคะ เดี๋ยวแสบ (หมอแนะนำมาค่ะ) ตอนมีฝีน้องอาจตัวร้อน และเหงื่อเยอะ คอยเช็คตัวค่ะ บ้านนี้ฝีพึ่งแตกแล้วแห้งไปเองจ้า

หมอแต่ละที่คงไม่เหมือนกันคะ

ปลูกฝีค่ะ ปกติค่ะ เดี๋ยวถ้ามีหนองให้คุณแม่ทำความสะอาดด้วยน้ำต้มสุกที่เย็นแล้วเช็ดทำความสะอาดนะคะ ห้ามใช้แอลกอฮอล์ค่ะเพราะจะทำให้เชื้อที่ปลูกฝีตายได้ค่ะ เดี๋ยวแผลน้องจะค่อยๆหายไปเอง

ไม่เกิน5เดือนค่ะ แต่น้องอาจจะเป็นแผลเป็นนิดหน่อยนะคะ

VIP Member

ใช่ข้างที่คุณหมอปลูกฝีหรือป่าวคะ ถ้าใช่คุณแม่ไม่ต้องทำอะไรนะคะ เดี๋ยวจะยุบเองตามธรรมชาติค่ะ

ขอบคุณค่ะ

หมอเค้าจะปลูกฝีให้เด็กทุกคนค่ะลูกเราก็เป็นตอนนี้ได้2เดือนแล้วเด่วก็หายค่ะอย่าไป

หน้าจะเป็นฝีที่ปลูกค่ะขึ้นเร็วมากบ้านนี้ขึ้นตอนหนึ่งเดือน

VIP Member

ตุ่มฝีฉีดวัคซีนค่ะแม่ ไม่ต้องทำอะไร เดี๋ยวก็หายค่ะ

ปลูกฝีค่ะ ของน้องพี่งแตกตอน 1 เดือนนี้เองค่ะ

Super Mum

ไม่ใช่สิวค่ะ ปลูกฝีค่ะ เดี๋ยวก็ดีขึ้นจ้า

ปลูกฝีค่ะ ห้ามบีบ แกะ เกา เด็ดขาด

Super Mum

รอยปลูกฝีค่ะ ไม่ต้องทำอะไรค่ะ

ขอบคุณค่า