14 ตอบกลับ

VIP Member

จดทะเบียนสมรสเบิกได้ค่ะแม่ แต่ลองเข้าไปเช็คประวัติการส่งเพิ่มเติมนะคะ ในเว็บประกันสังคม จะมีอยู่ว่า ต้องส่งภายในกี่เดือนก่อนแม่คลอด ถึงจะได้สิทธิอะค่ะ

ได้คะ พ่อมีเอาชื่อพ่อเบิกคะ แม่มีก็เอาชื่อแม่เบิก แต่ถ้ามีทั้ง2 ก็เอาชื่อคนใดคน1เบิกคะ

เบิกค่าคลอดได้ 13,000฿ ก้อนเดียวคะ หลังจากนั้นได้ค่าเลี้ยงดูบุตร 600/เดือน ถึง5ขวบคะ

สิทธิ์จ่ายตรงเบิกได้ที่เทศบาลมั้งคะ เท่าที่เคยเห็น แต่ทำเรื่องนานหน่อย เป็นเงินช่วยของรัฐอ่ะคะ

จดทะเบียนสมรสเบิกได้ค่ะ แต่จะไม่ได้มากเท่าของคุณแม่เบิกนะคะ

เบิกได้ค่ะเฉพาะค่าคลอดบุตรนะค่ะแต่ค่าชดเชยรายได้ไม่ได้นะคะ

ได้ค่ะ แต่ต้องส่งประกันสังคมมาอย่างน้อย6เดือนก่อนคลอดค่ะ

เบิกได้ค่ะค่าคลอดและค่าสงเคราะห์บุตรประกันสังคมค่ะ

VIP Member

ขนาดของเราไม่ได้จดทะเบียนยังเบิกได้เลยค่ะ

ไม่จดก็เบิกได้ค่ะ แต่สงเคราะห์บุตรเดือน600 ต้องใช้ใบจดทะเบียนรึป่าวค่ะ หรือเอกสารอะไรที่รับรองได้ในการทำสงเคราะห์บุตร ถ้าเป็นคนอิสลามใช้ใบนีกะห์แทนใบสมรสได้ค่ะ

เบิกได้แค่ค่าคลอด 13000 ค่ะแม่

ของเราเบิกได้ค่ะ