7 ตอบกลับ

บ้านนี้เป็นค่ะแต่ว่าไม่ได้นูนออกมาเอามือไปลูบมันจะเป็นไตหน่อยๆ แต่ว่าไม่มีไม่มีหนองออกมานะคะไม่นูนค่ะ แต่งงบางคนบอกว่าจะเป็นอันใหญ่แล้วก็จะมีหนองแต่บ้านนี้ไม่มีค่ะ

ปลูกฝีค่ะ จะเป็นหนองอาบน้ำให้น้องย่อยๆๆเดี๋ยวมะนก้แตกแล้วก้หายไปเองค่ะ น้องไม่เจ้บนะคะ ทำความสะอาดด้วยสำลีชุบน้ำอุ่นเช็ดบ่อยๆๆๆค่ะ

เป็นการปลูกฝีเพื่อให้เกิดแบคทีเรียให้ร่างกายน้องมีภูมิคุ้มกันนะคะ ถ้าเป็นหนองให้ใช้แค่น้ำเกลือหรือน้ำต้มสุกเช็ดพอค่ะ เดี๋ยวหายเอง

ไม่ต้องค่ะ คือการปลูกฝีค่ะ เดือนนึงถึงจะขึ้น ไม้ต้องไปแกะไปนวดนะคะ เดี๋ยวก็หายเองค่ะ

ตรงนั้นปลูกฝีค่ะลูกเราก็เป็นแบบนี้แต่ไม่ถึงขั้นมีหนองมันค่อยๆยุบเองและหาย

เป็นหนองค่ะ เอาสำลีชุบน้ำอุ่นเช็ดบ่อยๆๆค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ มีหนองนิดหน่อยด้วย แต่มันหายเองไม่ต้องไปทำอะไร

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ ตกใจเหมือนกัน