กลัวจังเลยค่ะ แม่ๆ 😖🥺

ตั้งแต่รู้ว่าท้องจนถึง7เดือนกว่าๆแล้ว เราฝากครรภ์กับ คลีนิคมาโดยตลอด ทางคลีนิคไม่บังคับเรื่องฉีดวัคซีนโควิดสักเท่าไหร่ ส่วนตัวเราเองก็มีความกล้าๆ กล้วๆ เพราะอายุครรภ์เริ่มเยอะแล้ว เราคุยกับทางครอบครัวเรา ครอบครัวแฟนแล้วว่าคลอดแล้วค่อยฉีดก็ได้ หมอที่คลีนิคก็บอก โอเครได้ ตามใจคุณแม่ แต่พอเราอายุครรภ์ได้8 เดือนกว่าๆ เราต้องย้ายไปฝาก รพ. เพื่อเตรียมคลอด หมอที่ รพ. บอกให้เราไปฉีดวัคซีนโควิด บอกถ้าไม่ฉีดจะไม่ทำคลอดให้ เรากลัวจังเลยค่ะ กลัวลูกจะเป็นเหมือนๆในข่าว กำหมดคลอด 27 /11/64 นี้แล้วค่ะ ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ฉีดเลยค่ะ กลัวมาก เครียดมาก #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #แม่ๆที่ฉีดวัคซีนตอนอายุครรถ์เยอะๆเป็นยังไงกันบ้างคะ?

1 ตอบกลับ

ตามข่าวต่อให้จบค่ะ ผลตรวจสอบออกมาแล้ว เด็กตายเพราะสายสะดือพันคอ 2 รอบค่ะ ไม่ใช่วัคซีน

แอบจิตตกอยู่เหมือนกันค่ะ เพราะเห็นข่าวแบบนี้ หลายข่าวมากกกก 🥺