640 ตอบกลับ

แล้วแต่คนค่ะ บางคนก็หลุดง่ายดาย บางคนทำงานหนักยันคลอด แต่ควรปลอดภัยไว้ก่อนนะคะ บ้านนี้ก็7 เดือนแล้วค่ะ ลุกทำกับข้าวเช้ามืด ขับรถยนต์ทุกวัน ซักผ้าก็เดินแบกตะกร้าเอง ไหวก็ควรทำออกกำลังกายค่ะ ลูกจะได้คลอดง่ายๆแต่ถ้ามันหนักไปก็ควรให้เขาช่วยหน่อยนะคะ ต้องคุยต้องบอกค่ะ คุณแม่ต้องระวังอย่างมากนะคะ เดินขึ้น-ลงบันได ระวังหน้ามืด ระวังลื่นจ้า

บ้านนี้มีลูกหัวปีท้ายปีคะ​ คนแรกขับรถไปคลอดเองคะ​ ช่วงนั้นน้ำคล่ำแตก​ แล้วคะ​ คนที่2​ อุ้มลูกคนแรกไปรพ.ด้วย​ คือ​ เราช่วยเหลือตัวเองมาตลอด​ ทำทุกอย่างเอง​ เก่งจนผู้ชายมองว่าเราทำได้ทุกอย่าง​ เขาเลยขาดการใส่ใจ​ เราก็เป็นประเภทไม่แคร์ไม่ง้อ​ เคยคุย​ แต่เปลี่ยนไม่ได้​ ก็ช่างมัน!! หาจุดที่มันสบายใจอยู่กันไปคะ​

เป็นกำลังใจให้คุณแม่ทุกคนนะคะ...เพื่อลูกรักของคุณแม่ๆจร้าาา

บ้าน นี้ก็ปกติ ค่ะ. ทำเหมือนไม่ได้ท้อง. แต่ก็จะ ทำช้า ลง ค่อยๆทำ เด้วจะปวดหลัง แล้วทำให้ไม่สบายได้ ! ของเรา ก็ทำงาน ตั้งแต่ ท้องแรกๆ. จนวินาที สุดท้าย. ! 3 ท้อง ขับรถ ไปคลอดลูกเองค่ะไม่ รอ..ไม่พึ่งพาใคร จนมาท้องนี่ก็ยังทำงานบ้านปกติ เดินขึ้นลงบันได ชิวๆ ถึงเวลาคลอดจะได้คลอดง่ายๆ. 😍 (สำหรับเรานะค่ะ) เพราะนี่เราท้อง ที่5 แล้วค่ะ

โห เก่งมากค่ะ

บ้านนี้ก็ยกตระกร้าผ้าซักเองอะ แต่ไม่บ้ายกทีละ 10 โลหรอกค่ะ แบ่งๆยกเท่าที่เราสมควรทำ ขึ้นลงบันไดเอง แปลกตรงไหนคะ ตอนนี้ 31w แล้ว ก็ทำเหมือนเดิม แค่ระวังให้มากขึ้นค่ะ คนท้องไม่ใช่คนป่วยนะคะแม่ จริงๆ แฟนก็ไม่อยากให้ทำหรอก แต่จะรอเค้ามาซักผ้าให้กว่าจะ ส อา ไม่มีเสื้อผ้าใส่พอดี ไม่ต้องน้อยใจหรอกค่ะ ใครๆก็ทำกัน✌️

แม่บ้านนี้คือไม่ได้ทำงานค่ะ ที่ทำก็จะมีซักผ้าแต่ก็ไม่ได้ซักทุกวัน ทำกับข้าวมื้อเย็นรอสามี ขี่มอไซไปตลาดนัดหน้าหมู่บ้าน ขี่เบาๆ ไปเรื่อยๆ อันนี้ขี่ทุกวันเพราะต้องซื้ออาหารของกิน.. ขี่ตั้งแต่ก่อนท้องอยู่แล้ว.. ตอนนี้ท้องได้ 6 เดือนแต่นี่ระวังมากๆ ลุก ยืน เดิน หรืออะไรจะให้เบาที่สุด ยกของหนักนี่ไม่ยกเลยค่ะ.. กลัวเหมือนกันค่ะ

อันใหนทำได้ก้ทำ ซักผ้า​ ล้างจาน​ ทำงานก้ทำแต่ก้ไม่ทำทั้งวัน​ แต่แฟนจะชอบว่าและไม่อยากให้ทำเขาทำงานบ้านแทนทุกอย่างทำกับข้าว​ ไปขายของเห็นเขาทำเขาเหนื่อยก้อยากทำช่วยชอบทำเวลาเขาออกไปขายของ​ แต่ก้ตลกตัวเองเหมือนกัน​ค่ะ​เพราะวันที่เจ็บท้องคลอดก้ไปนั่งทำงานช่วยแม่ตั้งแต่เช้ายันบ่าย​ ตอนนี้คลอดแล้วลูกแข็งแรง​ดีค่ะ

บ้านนี้ทำเหมือนเดิมค่ะ​ ยกตะกร้าผ้าเรากับสามีไปซัก​ เดินไปทำนู้นทำนี่เอง​ นั่งล้างถ้วยล้างชามเหมือนคนปกติ​ สามีเราทำงานกับที่บ้านทำโหลตู้ปลาเราก็ไปช่วยห่อโหลตอนสามีประกอบเสร็จยืนเป็นชั่วโมงๆนั่งเป็นชั่วโมงๆ​ ถือว่าออกกำลังกายค่ะ​ แต่สามีบางทีก็ช่วยทำบ้างเวลาเรารู้สึกไม่ไหวจริงๆคือขี้เกียจหนักๆนั่นแหละค่ะ😂

เราก็ทำเองนะคะ จนตอนนี้ท้อง 8 เดือนก็ยังทำเอง ทั้งซื้อของเข้าบ้าน งานบ้านต่างๆ แต่ถ้าคุณแม่รู้สึกน้อยใจ ให้คุณแม่พูดกับคุณพ่อโดยตรงเลยค่ะ เปิดใจคุยกัน เพราะบ้านนี้ก็เป็นบางครั้งรู้สึกน้อยใจ ก็เลยพูดกับสามีแบบเปิดใจ เค้าก็เข้าใจและช่วยเหลือเรามากขึ้นและใส่ใจเรากับลูกยิ่งกว่าเดิมค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

VIP Member

บ้านนี้ 37+1 ก็ยังทำงานทุกอย่างค่ะ กวาดบ้านถูบ้านทำกับข้าวซักผ้าล้างจาน ล่าสุด4-5วันมานี้ ทำห้องใหม่ให้ลูกค่ะช่วยกัน2คนกับสามี ตอนนี้ก็ยังไม่เสร็จเลยค่ะ ค่อยๆทำเอาค่ะเราเหนื่อยก็พัก คนในบ้านไม่มีใครว่า เราถือว่าเป็นการออกกำลังกายด้วย แต่หมอนัดวันนี้ปากมดลูกเปิดแล้ว1เซน กลัวลูกออกมาก่อนห้องเสร็จ555 😆😆😆😆😆

ทำเองค่า แปดเดือนแล้ว ช่วงนี้แฟนยุ่งเรื่องงานกับเหนื่อยทำบ้าน ก็เข้าใจค่ะ เราอาศัยยกทีละน้อยๆ ซักบ่อย ของหนักก็แบ่งยกเอา หมอก็บอกน้องแข็งแรงดี คิดบวกทำใจให้สบายนะคะอย่าน้อยใจเลยค่าทำใจเราให้สุขลูกจะได้แข็งแรงนะค้า คิดซะว่าทุดคนอาจจะมีเรื่องเหนื่อยเครียดของตัวเอง จะสบายใจขึ้นไม่ค่อยน้อยใจค่า✌✌