9 ตอบกลับ

บ้านนี้ไม่อ้วกค่ะ แต่ คลื่นไส้ตลอดเวลา แค่เห็นรูปภาพอาหารก็ไม่ได้ เป็นยังงี้แทบ 24 ชั่วโมงเลยค่ะ ทรมานจนบางวันก็ร้องไห้ หมอที่ศิริราชให้ยาแก้เมารถมาค่ะ ก็พอทุเลาลงบ้าง แต่ไม่ถึงกับหายสนิท ลองปรึกษาคุณหมอดูนะคะ สู้ๆนะคะ หายไวๆค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ 1-2เดือนแรก หนักมาก ผอมไปเลย แม้แต่นํ้ายังอ้วก แนะนำอย่ากินนมนะคะ กินนมจะทำให้ท้องอืด และอ้วกหนักมาก หนักกว่าเดิม เรากินขนมปังกรอบตอนเช้าค่ะ 2-3แผ่น พอช่วยได้ พอเข้าเดือนที่3ริ่มดีขึ้นกินได้เยอะขึ้น สู้ๆนะคะ

VIP Member

พักผ่อนเยอะๆค่ะคุณแม่ เราช่วงไตรมาสแรกไม่อยากกินอะไรเลย น้ำหนักลดไป3กก. อะไรที่ชอบกลับไม่ชอบ อยากกินแต่แซลม่อน หอยนางรมสด ทั้งที่เป็นของต้องห้าม แต่พอหาคุณหมอซาวด์น้องแล้วขนาดปกติ คุณแม่ก็สบายใจได้ค่ะ สู้ๆค่ะ

VIP Member

พักผ่อนเยอะๆ ค่ะ ช่วง9 wจะเป็นช่วงพีคของแพ้ท้องนะคะ แม่หาอะไรทดแทนที่อาเจียนออกก็ดีนะ ลองทานอาหารพวกแกง/ซุบร้อนๆ ดูนะคะ ก่อนนอนลองนมผสมน้ำผึ้งดู ช่วยได้เยอะค่ะ

หาหมอค่ะแล้วคุนหมอจะให้น้ำเกลือและก้อยาแก้อ้วก เป็นแบบฉีดค่ะ เราเป็นมาแล้วนอนให้น้ำเกลือ5กระปุกค่ะ

พักผ่อนเยอะๆคะ ทานของร้อนๆช่วยได้คะ เราก็เป็น ถึงจะกินได้น้อยก้พยายามกินนะคะ ป✌️✌️

สำหรับเราคุณหมอให้ยายแก้แพ้มา แล้วก็ทานของเปรี้ยวๆ ทานบ่อยๆ อย่าให้ท้องว่าง

VIP Member

ทานผักผลไม้ที่ช่วยลดอาการแพ้ค่ะคุณแม่ พักผ่อนเยอะๆ

แพ้แต่4วีคจนคลอด