20 ตอบกลับ

VIP Member

33+2 บวมจนงอข้อนิ้วไม่ได้เลยค่า แช่น้ำอุ่นเอานะคะแม่ + นวดคลายเส้นก่อนนอน และดื่มน้ำเยอะๆช่วยลดบวมได้นะคะ พยายามไม่นั่งห้อยขานานๆนะคะแม่หรือหาไรมารองเท้าเวลานั่งห้อยขานานๆค่ะ ส่วนเวลานอนหาหมอนหนุนปลายเท้าให้สูงขึ้นมานิสนึงค่ะทางหัวก็หนุนหมอนสูงกว่าเท้านะคะ สู้ๆค่าคุณแม่ใกล้คลอดแล้วว

อาการเดียวกันเลยค่ะ แต่เป็นบางครั้ง แบบ นอนตื่นเช้ามาไม่บวมมาก แต่พอจะตกเย็นเริ่มบวม เป็นๆหายๆอ่ะแม่ เลยนอนยกขาสูงก็ดีขึ้น แต่พอนั่งก็เป็น แต่กดแล้วไม่บุ๋ม

ลองกดดูนะคะ ถ้ากดลงไปแล้วกลับมาเหมือนเดิมคือปกติ แต่ถ้ากดลงไปแล้วบุ๋มไม่เด้งขึ้นมาให้เฝ้าระวังครรภ์เป็นพิษ คลอดก่อนกำหนด

36 week แล้วเฝ้าระวังนะแม่น้องแตกได้ทุกเมื่อจ้า

ทางนี้คุณหมอให้กินนมเยอะๆค่ะถ้าชาบ่อยๆเพราะน้องจะไปดึงแคลเซียมจากคุณแม่มาเพราะถ้ากินนมไม่พอในปริมาณที่น้องควรได้รับ

Super Mum

แม่ลองกดเท้าดูนะคะ ถ้ากดแล้วบุ๋มแบบไม่คืนรูปให้รีบไปหาหมอนะคะ และหลีกเลี่ยงการยืนหรือเดินนานๆ ค่ะ

บ้านนี้ก็บวมค่ะ32w เมื่อวานถอดแหวนไม่ได้เลยค่ะ😅 พอวันนี้ถอดได้ถอดเก็บไว้หมดแล้วค่ะแหวน สร้อยข้อมือ

Super Mum

งดนั่งนาน เท้าแช่งน้ำอุ่น ถ้าเลี่ยงการนั่งนานไม่ได้ ลองหาอะไรมารองเท้าดูค่ะ

บ้านนี้บวมหนักคะแม่หลังเท้านี่คือบวมมากๆแช่นำ้อุ่นก็มั่ยหายคะ34Wคะ

แม่รีบถอดแหวนออกก่อนเลยนะคะ เดี๋ยวจะได้ตัดแหวนถ้าบวมกว่านี้

Super Mum

แม่คะ รีบถอดแหวนนะคะ มันจะถอดไม่ได้ อาจจะต้องตัด