2 ตอบกลับ

VIP Member

ไม่แพ้ท้องปกติค่ะแม่ อาการแพ้ท้องไม่จำเป็นต้องมีทุกคน ส่วนอาการเจ็บเต้านม ปวดท้องน้อย ปวดหัวข้างเดียว เป็นอาการทั่วไปของคนท้อง ซึ่งอาจเกิดในบางคนหรือไม่เกิดก็ได้ ถ้าอาการปวดต่างๆมีมาก ควรหาหมอค่ะ ส่วนการตอดยังไม่ใช่นะคะ อายุครรภ์แค่นี้น้องตอดไม่รู้สึกหรอกค่ะ ส่วนมากแม่ๆจะคิดกันไปเอง ถ้าไปซาวด์มักจะเจอกรดเจอแก๊สในกระเพาะ ซึ่งทำให้เหมือนมีเด็กตอดค่ะ ส่วนท้องจะออกกันส่วนมาก 20 week ขึ้นไปค่ะ ส่วนท้องลมยังไม่ต้องกังวลนะคะ รอถึงวันนัดของหมอก่อน

ไม่แพ้ท้อง ดีแล้วค่ะ ดีใจด้วย ส่วนอาการปวดท้อง เจ็บเต้านม ปวดหัว เป็นอาการทั่วไปของคนท้อง แต่ถ้าปวดท้องมาก ๆ ก็ควรไปให้หมอตรวจค่ะ ส่วนการติดนั้นคุณแม่คิดไปเองค่ะ น้องยังเล็กมาก (ลองเทียบกับมดตัวน้อยๆ เดินอยู่ในท้องคิดว่ารู้สึกไหมค่ะ) ท้อง10 สัปดาห์ท้องยังไม่ออกเป็นปกติค่ะ ท้องจะใหญ่ขึ้นช่วง 6-7 เดือนถึงจะเห็นว่าท้องจะใหญ่ค่ะ ส่วนท้องลม อย่าเพิ่งไปกลัวค่ะ ทำใจให้สบาย จนกว่าจะไปอัลตราซาวด์ว่าเจอตัวน้องไหมค่ะ ถ้าไม่เจอตัวน้องในครรภ์ค่อยกลัวค่ะ