2 ตอบกลับ

อันนี้เป็นความรู้ทั่วไปที่หาตามเพจหมอเพจรพ.ได้นะแม่ ธาลัสจะแบ่งเป็น 3 อาการคร่าว ๆ ชนิดอะไรช่างมัน 1.ซีดเฉย ๆ ไม่ต้องทำอะไร 2.ซีดและอาจจะมีอาการอื่นร่วม เช่น ตับ ม้ามโตงี้ และอาจจะต้องกินยา เติมเลือดประมาณนี้ค่ะ 3.แบบรุนแรง แบบสุดท้ายน้องจะมีภาวะตับม้ามโตเสี่ยงหัวใจวายเสียในครรภ์ได้สูงมาก และถึงยื้อจนคลอดบางรายก็จะเสียหลังคลอดค่ะ แบบที่ 3 หมอเลยจะให้ยุติเพราะการแพทย์ในปัจจุบันยังไม่สามารถรักษาได้ค่ะ แต่ถ้าแม่อยากได้ความรู้ที่อิงตามที่ลูกแม่เป็น เราแนะนำถามหมอเลยค่ะ ว่าถ้าแม่ไม่ยุติแม่ต้องเตรียมใจไหม อาจจะต้องเจออะไร ฟังหมอแล้วชั่งใจดูว่าแม่โอเคกับทางไหนนะคะ

อ๋อค่ะ น่าจะเป็นแบบไม่รุนแรงแน่เลย 🙏🏻🙏🏻 ขอบคุณนะคะ

VIP Member

เรากับแฟนก็เป็นพาหะชนิดรุนแรง ชนิดเดียวกันค่ะ น้องก็เสี่ยงมากเช่นกัน ล่าสุดไปตรวจหมอเจออาการเริ่มต้นคือเส้นเลือดในสมองสูบฉีดเร็วเกินไป หมอจึงแนะนำให้เจาะสายสะดือลูกวันพุธที่จะถึงจะ กลัวเหมือนกันค่ะ ว่าถ้าน้องเป็นจะทำยังไง เพราะหมอแนะนำให้ยุติการตั้งครรภ์ แต่เราก็ไม่รู้จะเลือกอะไรถ้าน้องเป็นจริงๆ 😢 มันเป็นการตัดสินใจที่ยากมากที่สุดค่ะ ขอให้แม่สู้ๆนะคะเข้มแข็งไว้นะคะ 🙏🏻🫶🏻

ขอบคุณนะคะ