มีแม่ๆ​ คนไหน​ น้องในท้องน้ำหนักเกินเกณฑ์บ้างไหมค่ะ

ตอนนี้แม่ท้องได้​ 33​ สัปดาห์​ 6​ วัน​ ล่าสุดคุณหมอบอกน้องหนัก​ 2775 กรัมแล้ว​ ซึ่งเกินเกณฑ์ไป​ประมาณ​ 2​ สัปดาห์ค่ะ​ แม่ถูกให้ไปเจาะเลือดตรวจน้ำตาล​ 3​ รอบแล้วค่ะ​ รอบ​ 1​ 2​ น้ำตาลไม่เกินค่ะ​ แต่รอบ​ 3​ ล่าสุดน้ำตาลขึ้น​ 155 ค่ะ ต้องรอไปตรวจแบบเจาะ​ 4​ เข็มอีกที​ ว่าเป็นเบาหวานระหว่างตั้งครรภ์ไหม​ มีแม่ๆ​ คนไหนลูกน้ำหนักเกินเกณฑ์​ หรือเคยเกิดกรณีแบบเราบ้างค่ะ​ รบกวนแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ​ ว่าคลอดก่อนกำหนดไหม​ น้องคลอดออกมาปดติไหม​ หรือเจาะแล้วเป็นเบาหวานไหม​ แม่ไม่สลายใจเลยค่ะตอนนี้​ ไม่อยากทานอะไรเลยกลัวไปหมดเลยค่ะ

2 ตอบกลับ

เราก็เกินค่ะ แต่ยังดีที่คุมอาหารทัน รู้สึกแปลกๆตั้งแต่นน.ขึ้นมา5โลใน1เดือนแล้วก็รีบปรับตัวเองเลยค่ะ ตอนนี้ปลอดภัยแล้วทั้งภาวะเบาหวานทั้งนน.แม่เกินเลยค่ะ

ของเรา 35 สัปดาห์ น้ำหนัก 3,157 กรัมค่ะ เกินเกณฑ์ลูกตัวใหญ่ เพราะแม่เป็นเบาหวาน