9 ตอบกลับ

ไปหาหมอคะแม่ บ้านนี้ท้องปั้นท้องแข็งถี่ ตอน33+6 ได้นอนโรงพยาบาล 5 วัน ฉีดยากระตุ้นปอด+ให้ยาระงับท้องปั้นท้องแข็ง(ยาระงับคลอด) หมอให้ออกมาเลี้ยงน้องให้ได้ 37w ตอนนี้น้องได้ 35+5 แต่มีข้อห้ามนะคะ แม่ห้ามทำงานหนัก นอนพักเยอะๆ ทุกวันนี้ท่องไว้เพื่อลูกอย่างเดียวเลย😆 ลูกฉันๆ ลูกฉันๆ 🤣สู้ๆนะคะแม่

พึ่งได้ออกจากร.พเมื่อวานค่ะขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะเราสู้ไปด้วยกันนะคะแม่😅🥹

หากท้องปั้นแข็งทุกๆ5-10 นาที รีบไป รพ ค่ะ เพิ่งนอน รพ ยับยั้งการคลอดมาตอน 31 wk ให้ยาทางเส้นเลือด นอน รพ ไป 3 วัน ฉีดยากระตุ้นปอดน้องไป 4 เข็ม ตอนนี้กลับบ้านคุณหมอให้นอนพักยาวๆ จนถึงกำหนดคลอดเลยค่ะ

อาการนี้สำหรับคนมีภาวะเสี่ยงคลอดก่อนกำหนด ควรไปหาหมอค่ะ เราก็เป็น หมอบอกมีอาการแบบนี้ต้องไป

สู้ๆค่ะ ตอนนี้เรา36วีคแล้ว

บ้านนี้เป็นเหมือนกันเลยค่ะ 31 w ยาระงับคลอดเอาไม่อยู่ ตอนนี้คลอดน้องออกมาแล้วค่ะ

ถ้าเจ็บถี่กว่า 10 นาที/ครั้ง นอนพักแล้วครึ่งชั่วโมงไม่ดีขึ้น ควรไป รพ ค่ะ

ถ้ามีท้องแข็งควรไปหาหมอค่ะ บ้านนี้ได้นอนโรงบาลไป1คืนเพราะท้องแข็ง😅

อาการแบบนี้เจ็บท้องเตือนค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ🙏🏻🥹

อาการเป็นเหมือนกันเลยค่ะ

เตือนคะ

จะเตือนอยู่นานมั้ยคะ บ้านนี้ 35 แล้วค่ะ ปวดบีบแล้วคลายเหมือนกัน ท้องแรกด้วยค่ะ อยู่คนเดียวด้วย กำหนด 7 สิงหาค่ะ