แพ้ท้องแบบไหนกันบ้างคะแม่ๆ หรือไม่แพ้เลย

ตอนนี้เราท้องได้ 34 w แล้วค่ะ น้องได้ 2,400 ก.ไม่รู้ว่ามากหรือน้อยไปไหมคะ เพราะตอนไตรมาสแรกเราแพ้ท้องหนักมากๆเลยค่ะ ขอเล่าประสบการณ์นะคะ เราทำงานอยู่ในแลปโรงงานน้ำตาลค่ะ แล้วทั้งแลปมีเราคนเดียวต้องเดินขึ้นหม้อต้มหม้อเคี่ยวชั้น4 วันละหลายรอบมากค่ะ พอรับพนักงานชั่วคราวมาเขาทำตู้อบเพลทระเบิดค่ะขวดแก้วไหม้เหม็นไปทั้งแลปเราก็ต้องนั่งทำงานกับกลิ่นสารเคมีกลิ่นไหม้หลายสัปดาห์เลย ตอนแรกคิดว่าตัวเองเครียดเรื่องงานกินไม่ได้เลยค่ะกินอะไรก็ไม่อร่อย แล้วมีอาการอาเจียนมึนหัวจนไปทำงานไม่ได้เลยค่ะปกติจะเข้า 8โมงออก2ทุ่มตลอดไม่ได้พักเลย พอตรวจรู้ว่าท้องถึงขั้นต้องออกจากงานเลยค่ะเพราะแพ้ท้องหนักมากไปทำงานไม่ได้จากน้ำหนัก 45 กินอะไรไม่ได้อาเจียนทุกชั่วโมงทั้งวันทั้งคืนออกมาเป็นเหมือนน้ำย่อยจนแสบคอเลยค่ะเหลือน้ำหนัก 37 เองค่ะ เข้าโรงพยาบาล 3 รอบ 10 กว่าวันได้ ได้น้ำเกลือ 20 กว่ากระปุก แต่พอเข้าไตรมาสที่ 2 เริ่มกินได้แล้วค่ะ ดีใจมากเลยคิดว่าจะแพ้ท้องยันคลอด แม่ๆว่าตอนนี้น้องน้ำหนักน้อยไปไหมคะ #แม่ๆมีประสบการณ์แพ้ท้องแบบไหนกันบ้างคะมาเล่าสู่กันได้ค่ะ #เป็นกำลังใจให้แม่ๆที่แพ้ท้องอยู่นะคะ ♥️

1 ตอบกลับ

ไม่น้อยหลอกค่ะแม่ กิน.เนื้อนมไข่เยอะๆกล้วย แม่ก้อเคยแพ้มากเหมือนกัน แค่พอหายแพ้..กินได้น้องก้อแข็งแรงสมบุณดีค่ะแม่....ท้องแรกแม่แพ้หนักจาถึง7เดือนด้วยค่ะทำอะไรไม่ได้เลย.นอนทั้งวัน.แต่พอน้องคลอดออกมา.น้ำหนัก3800กรัมค่ะ...แม่ก้องงเหมือนกันนุกว่าลุกจะตัวเล็กเพราะเราแพ้หนักค่ะ มายำรุงได้ไม่นานก้อคลอด