กินยาหลายๆตัวจะมีผลเสียกับลูกในครรภ์มั้ยคะ

ตอนนี้เราท้องได้4เดือนแล้ว มีอาการปวดท้องโรคกระเพาะตลอด มาหนักตอนช่วงท้องได้2เดือนคือปวดทุกวันปวดหนักมาก ไปหาหมอ5-6รอบได้ แต่ละรอบคือได้ยามาแต่ละตัวไม่เหมือนกันซักตัว แต่หาหมอทุกครั้งเราแจ้งทุกครั้งนะคะว่าเราตั้งครรภ์ กินตัวไหนก็ไม่หาย ล่าสุดไปหาหมอหมอให้เป็นยาลดกรด เบลสิด กับ ดีแก๊สมา แต่ยังไม่หายเลยค่ะ หาหมออัลเตอร์ซาวด์ดูหมอก็บอกว่าไม่มีอะไรผิดปกติมีแค่แผลในกระเพาะอาหารตอนนี้ก็กินยาได่แค่นี้ แต่อาการปวดปวดมากเลยค่ะปวดทุกวัน ปวดทีนึงเป็นครึ่งวันได้กินยาก็ไม่บรรเทาเลย แบบนี้เราต้องทำยังไงบ้างคะไปหาหมอหมอก็บอกแค่ว่าไม่มีอะไรเป็นแผลในกระเพาะอาหารแค่นั้น ละเรากินยาหลายๆตัวแบบนี้จะส่งผลเสียกับลูกมั้ยคะ #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

1 ตอบกลับ

VIP Member

ของแม่ได้ยาเยอะกว่าในรูปนะคะ ในรูปคือแก้แพ้ท้องอย่างเดียว ตอนนี้คลอดแล้วคะ แม่หาหมอสูตินารี​แพทย์​ที่แม่ฝากครรภ์​คะ แม่แพ้ท้องหนัก อาเจียร กรดไหล​ย้อน​ ได้ยาลดกรด ลดแก๊ส ยาแก้กรดไหลย้อน แก้แพ้ แก้อาดจียร แก้คลื่นไส้ ช่วยย่อย ช่วยให้อุจจาระนิ่ม ยาเพียบเลยคะ น้องปกติดีคะ