9 ตอบกลับ

คุณแม่มีภาวะแทรกซ้อนอะไรไหมคะ เคสของเรา แม่เป็นธาลัสซีเมียค่ะ หมอบอกน้ำหนักลูกน้อยกว่าเกณฑ์ตั้งแต่ไตรมาสที่สองตั้งแต่นั้นมาก็น้อยกว่าบ้างคาบเส้นบ้าง บำรุงทุกอย่าง น้ำหนักน้องก็อยู่แบบคาบเส้นไป แม่ไม่ต้องเครียดนะคะ ถ้าคุณหมอบอกน้องแข็งแรงดีก็อุ่นใจแล้วค่ะ รอคลอดออกมาบำรุงข้างนอกดีกว่านะคะ สู้ๆ ค่ะ เพราะชะตาลูกน้อยน้ำหนักน้อยตัวเล็กเหมือนกัน 🤗

บาวครั้งการอัลตร้าซาวด์ก็คบาดเคลื่อนได้ค่ะแม่ อย่ากังวลนะคะ ถ้าน้องออกมาประมาณ2,500 และแข็งแรงดี ถือว่าดีมากแล้วค่ะ บ้านนี้ท้องแรกคลอดออกมา 3,950 น้องตัวเหลือง ท้องสอง 3,260 น้องหายใจเร็วเพราะถ่ายขี้เทาในท้อง

VIP Member

กินนม ไข่ เนื้อสัตว์ กล้วย ผักผลไม้ กินให้หลากหลายค่ะแม่ เราซาวด์ 36 วีค น้อง 2737 กรัมค่ะ

ปกติ แม่กินชากาแฟไหมคะ เคยอ่านเจอว่าถ้ากินการดูดซึมสารอาหารจะได้น้อยลงค่ะ #แม่ลูก2

ที่สงสัยเพราะเรากินค่ะ แล้วก็บำรุงเยอะ ไข่วันล่ะ 3 ฟอง นมแพะ นมวัว นมถั่วเอาหมด คิดว่ากินบำรุงขนาดนี้ ไตรมาสุดท้ายน้ำหนักลูกต้องพุ่งแหละ แต่ไม่เลยค่ะ 5555

บ้านนี้กินนมแพะค่ะ 36วีค น้องหนัก3113กรัมค่ะ ส่วนอาหารก็กินปกติให้ครบ5หมู่

Super Mum

เน้นทานอาหารจำพวกโปรตีน เนื้อ นม ไข่ น้ำนมถั่วเหลือง และกล้วยน้ำว้าค่ะ

กินปกติค่ะ เน้นนมมากสุด ซาวด์ตอน36+5wได้3000g ตอนนี้37w พอดีค่ะ

นมแพะ/ไข่ต้ม/กล้วยน้ำว้า ช่วยได้ค่ะคุณเเม่

VIP Member

บ้านนี่กินนมแพะค่ะ น้ำหนักดีมาก