2 ตอบกลับ

การตรวจดาวน์ซินโดรม ยังไงก็ต้องตรวจทุกคนค่ะ อยู่ที่ว่าจะตรวจแบบไหน เพราะสมัยนี้มีที่เรียกว่าตรวจนีฟ สามารถตรวจได้ตั้งแต่อายุครรภ์ 10-12w ด้วยการเจาะเลือด มีหลายราคาแล้วแต่บริษัทที่เราตรวจ และจำนวนคู่โคโมโซมที่เลือกตรวจ หรืออีกแบบคือการเจาะน้ำค่ำ ตรวจได้ช่วงอายุครรภ์4-5เดือน แต่วิธีนี้ก็อาจมีความเสี่ยงเรื่อง ถุงน้ำค่ำติดเชื้อ หรือแท้งได้ คะ

ตรวจสิค่ะ ไม่มีเหตุผลที่ไม่ตรวจ ผิดปกติหรือไม่ผิดปกติจะได้รู้ค่ะ เริ่มแรกตรวจด้วยการเจาะเลือดเองค่ะ และเดี๋ยวนี้แม่อายุน้อยก็เสี่ยงคลอดลูกดาวน์กันแล้วนะคะ ด้วยปัจจัยภายนอกหลายอย่างที่เปลี่ยนไป

แค่เจาะเลือด มันไม่ได้เสี่ยงแท้งทีใช่ไหมคะ?