9 ตอบกลับ

ของบ้านนี้เดือนแรกน้องติดขวดมาจากรพ.กว่าจะงับเต้ากันเข้าที่ก็เดือนกว่า แม่จะไปทำงานหัดลูกดูดขวด ปล้ำกันอยู่เดือนกว่าเหมือนกันค่ะ ทุกวันนี้น้องยอมดูดขวดครึ่งวันเช้าแค่ 1-2 oz.รอแม่กลับบ้านเพื่องับเต้าช่วงพักกลางวัน และดูดขวดรอบบ่ายอีก 1-2 oz.เช่นกันเพื่อรองับเต้าแม่ช่วงเลิกงานค่ะ ลองมาสารพัดจุกแล้วสุดท้ายน้องยอมใจอ่อนให้กับจุกแถมมากับเครื่องปั้มนม Attitude Mom และก็จุกขวด Avent เท่านั้นค่ะแม่ลองจับเทียบกันดูน่าจะนิ่มพอดีกับที่น้องพอใจ

บ้านนี้ก็ติดเต้าเหมือนกันค่ะ น้องใจแข็งเหมือนกันแต่แม่ต้องใจแข็งกว่าค่ะ บ้านนี้ใึกน้องให้กินขวดตอนเช้า พอตกเย็นค่อยให้กินเต้าค่ะ ฝึกน้องแบบนี้บ่อยๆค่ะ น้องจะรู้ ตอนนี้ไม่งอแงแล้ว กินได้ทั้งขวดทั้งเต้าค่ะ

ใช้เวลานานไหมคะกว่าน้องจะโอเค

วันละ10ออนซ์ น้อยมากเลยจ่ะ อย่างน้อยต้อง วันละ18-32ออนซ์ ขึ้นไปแล้วนะคะ ฝืนให้กินไปค่ะ ต้องฝืนเท่านั้น แล้วเค้าจะติดใจ เพราะดูดขวดนมมันไม่แทงคอ เหมือนนมแม่เวลาพุ่ง😅

บ้านนี้ให้กินทั้งเต้าทั้งขวดตั้งแต่แรกเกิดเลยค่ะ ตอนนี้ 1 เดือน 13 วันค่ะ เหลือฝึกการนอนใก้เป็นเวลาอยู่ค่ะ ค่อยๆๆ ฝึก ฝึกแบบใจเย็นค่ะ แบะให้กำลังใจลูกด้วยค่ะ

ลองเปลี่ยนขวดนมดูค่ะ บ้านนี้ต้องใช้ขวดนมที่มีจุกนมเสมือนมารดาค่ะ ถึงจะยอมกิน ไม่งั้นไม่กินเลยค่ะ

บ้านนี้ติดเต้ามากเลยค่ะ ให้คนอื่นป้อนก็ไม่ยอมกินร้องโวยวายอย่างเดียวเลย แม่เครียดมากค่ะ🥹

ลองป้อนตอนน้องงัวเงียพึ่งตื่นใหม่ๆ อารมณ์ดีหน่อย ไม่ควรลองตอนน้องง่วงจัด หรือหิวจัดนะคะ เป็นกำลังใจให้นะคะแม่

ลูกติดเต้าใช่มั้ยคะแม่ ของหนูไม่ยอมดูดเลยค่ะถ้าน้องดูดแม่มาแชร์วิธีหน่อยนะคะ

ต้องให้คนอื่นป้อนค่ะ แม่ห้ามป้อนเองเพราะน้องจำกลิ่นแม่ได้ ลองดูนะคะแม่

ใช่ค่ะต้องให้คนอื่นป้อนแทนเราน้องถึงจะยอมกินค่ะ

TapFluencer

น้อยไปค่ะ