7 ตอบกลับ

ขวดนมขึ้นอยู่กับคุณภาพที่แม่เลือกคะ ขวดนมจะเสื่อมคุณภาพตอน3-4ปี ส่วนตัวใช้พีเจนอยู่ได้6เดือน-2ปี แต่เพื่อสุขภาพของลูกแม่ควรเปลี่ยนขวดนมให้ลูกทุก3เดือนนะคะ กุมารแพทย์แนะนำให้ต้มหรือนึ่งฆ่าเชื้อขวดนม และอุปกรณ์ปั๊มนม(เฉพาะ)ครั้งแรกที่ใช้งานจากนั้นให้ล้างด้วยน้ำสบู่ หรือน้ำยาล้างขวดนมผสมน้ำอุ่น ทุกครั้งหลังใช้งานก่อนผึ่งให้แห้ง โดยไม่ให้้ใช้ผ้าเช็ด ยกเว้นกรณีที่เด็กป่วยรึติดเชื้อต่างๆนาๆอันนั้นควรนึ่งทุกครั้งส่วนคนที่นึ่งตลอดควรเปลี่ยนขวดนบ่อยๆคะ

ของเราเพิ่งเปลี่ยนเป็นจุกไซส์ M ค่ะ น้องก็ยังใช้ขวดแบบ 4 oz. อยู่ที่บ้านใช้จุกนมกับขวดนมของ Natur ค่ะ เพิ่งเปลี่ยนขวดใหม่เพราะนึ่งทุกครั้งหลังใช้งานเพราะน้องมักมีอาการติดเชื้อง่าย

Super Mum

ควรเปลี่ยนค่ะ เพราะน้องจะดูดเร็วขึ้น จุกแรกเกิดจะไหลช้า ทำให้น้องดูดเหนื่อย บางครั้งจะเคลิ้มหลับก่อนนมหมด ทำให้น้องกินนมได้น้อยค่ะ

ควรเปลี่ยนจุกค่ะ น้องจะดูดเร็วและแรงขึ้น จุก 0-3 เดือนเวลากินน้องจะสำลัก ไม่ก็อาจจะไม่ยอมกินเพราะนมไหลเร็วเกินไปทำให้กลืนไม่ทัน

บ้านนี้เปลี่ยนจุกนม เป็นสำหรับ3เดือนคะ ขวดนม ใช้5ออนซ์ รุ่นที่เป็นสีขาวไม่ได้ใช้แล้ว ใช้เฉพาะขวดรุ่นสีชาคะ (พีเจ้นท์)

TapFluencer

ขวดนมสีขาวควรเปลี่ยนทุก 4-6 เดือนค่ะ ถ้าเป็นสีชาจะอยู่ได้นานกว่า ส่วนจุกพอ 3 เดือนก็เริ่มเปลี่ยนไซส์ได้แล้วค่ะ

ควรเปลี่ยนทุก3เดือนค่ะ