52 ตอบกลับ

VIP Member

แม่ไม่ต้องเครียดนะคะ ยังมีเวลาบำรุงอยู่ แนะนำให้กินนมจืด วันล้ะ2-3กล่อง กินสลับกับนมถั่วเหลืองนะคะ ไข่วันล่ะ2ฟอง เนื้อสัตว์ไม่ติดมัน เช่นอกไก่ ผลไม้ที่ไม่หวานจัด กล้วยน้ำว้าแนะนำอย่าเยอะค่ะ น้ำตาลเยอะลงแม่หมด กินผักใบเขียวช่วยแม่ขับถ่าย เรากินแบบนี้ ตอนนี้กำลังจะผ่าคลอดวันจันทร์ที่14นี้ค่ะ ซาวอาทิตย์ที่แล้ว 37วีค น้องน้ำหนัก 3,456 กรัมแล้ว ไม่แน่ใจว่าคลอดจะออกมาเท่าไหร่ แม่อย่าเครียดนะ พักผ่อนเยอะๆค่ะ

กินต่อไปแล้วพักผ่อนให้เพียงพอคะแม่อย่าเครียด แม่บ้านนี้กินแบบนี้มาตลอดมีบ้างคืนพักผ่อนน้อยนน.น้องตามเกณฑ์มาตลอด พอใกล้คลอดหมอนั้นตรวจบอกน้องนน.ต่ำกว่าเกณฑ์ แม่รีบกลับมาบำรุเป็น2เท่าเลยคะพอถึงวันคลอดน้องนน.3399คะ แม่ค่อยโล่งใจ สิ่งสำคัญคืออย่าเครียดนะคะแม่อย่าบำรุงแต่เดิมๆ (อีก2สัปดาห์ใกล้คลอดแม่บ้านนี้กินแต่หมูกะทะกับสุกี้คะ อิอิ เพราะสารอาหารครบดี)

บ้านนี้เคยซาวด์ตอน 39w หมอบอกว่า ท้องเล็กน้ำหนักได้ 2400 น้อยกว่าเกณฑ์ แต่พอตลอดจริงๆ 3060g ค่ะ กินไข่ นม ปลา เน้นไข่เยอะๆบ้านนี้กินไข่มื้อละฟองกินจนกลืนไม่ลงเลยล่ะค่าา 😂 แม่ไม่ต้องกังวนนะคะมันแค่คลาดเดาน้ำหนักเฉยๆไม่ตรงเสมอไปจ้า

VIP Member

ทานอาหารให้ครบ5หมู่กับทานบำรุงคามหมอจ่ายก็เพียงพอแล้วค่ะ เน้นไข่ โปรตีน ผักผลไม้ ลดคาร์โบไฮเดรต​ค่ะ บ้านนี้28วีค1330กรัม แม่หิวก็ไข่ต้มรองท้องคะ ยิ่งช่วงโควิทนี่กินไข่จนจะออกลูกเป็นไข่เลยคะ😂 หมอบอกตัวมหญ่ไปคะ😂

ไม่ต้องกังวลหรอกค่ะถ้าเราบำรุงดีแล้วแต่อาหารไปไม่ถึงน้องเยอะอาจเปนเพราะที่สายสะดือค่ะ ให้น้องออกมาโตข้างนอกก็ได้ค่ะ ตัวเล็กก็คลอดง่ายดี ขอแค่เค้าออกมาแข็งแรงก็พอค่ะไม่ต้องเครียเรื่องน้ำหนักจะมากรึน้อย

บ้านนี้น้องออกมาแค่2480 แม่น้ำหนักขึ้นมาตั้ง15กิโลกินลงแม่หมดเลย แต่น้องออกมาเเข็งแรงไม่ต้องอบด้วย ตอนนี้3เดือนกว่าก้อเกือบ6กิโลแล้วค่ะ เดียวน้องออกมากินข้างนอกเก่งก้อตามเพื่อนทันค่ะ

ท้องเล็กใหญ่ไม่เกี่ยวกับน้ำหนักลูกนะคะแม่ บ้านนี้ ซาวด์ตอน 33w3d น้ำหนักน้อง 2,500 รอวันอาทิตย์นี้ 35week ไม่รู้น้ำหนักน้องจะเท่าไร บ้านนี้น้ำหนักขึ้นมา 10 กิโล เราเน้นทานอาหารที่ลงลูกด้วยค่ะ

อ่านเข้าถามให่เขาใจก่อนค่ะ เขาไม่ได้กังวลท้องเล้กหรือใหญ่เห้ออออออ

บ้านนี้เคยคลอดคนโต ตอน37w มีภาวะครรภ์พิษไม่รุนแรงหมอให้เอาออกบอกน้องนน.น่าจะได้2000กว่าแล้ว แต่ออกมาน้อง3010 จริงๆไม่เกี่ยวกะท้องใหญ่เล็กนะค่ะ ใหญ่เพราะพุงเยอะก็มี อย่ากังวลเลยค่ะ

ไม่ต้องเคลียดค่ะ​ น้ำหนักที่ซาวด์​กีบน้ำหนักจริงมันไม่เสมอไปค่ะ​ บ้านนี้ตอนซาวด์​37สัปดาห์​หมอบอก​ 2900 กว่าๆแต่คลอดน้อง​ น้ำหนักจริง3980​ค่ะ​ กิน​ไข่​ นม​ น้ำเต้าหู้​ ค่ะ​

ไม่เล็กหรอกค่ะ เพราะเราก่อนคลอดลูก1อาทิตย์ นน.1930 พอคลอดออกมา2990 นน.ลูกเยอะกว่าเราตอนท้องอีกค่ะ ไม่ต้องกังวัลนะคะเดี๋ยวนน.น้องก็จะเพิ่มเอง ท้องเราเล็กกว่านี้อีกค่ะ