6 ตอบกลับ

เราไม่มีอาการคัดเต้าเลย คลอดน้องมา นำ้นมก้ไม่ไหล พยายามเอาเข้าเต้าบ่อยๆ ก้ไม่มีผล มีแต่ทำให้น้องขัดใจ เพราะดูดไม่ออกและกินนมไม่อิ่ม จนสุดท้ายต้องพึ่งนมผงตั้งแต่วันแรก และเราก้ไม่ลดความพยายาม ซื้อยามากิน ปั้มนมบ่อยๆ มากสุดได้แค่ 2 ออน ปั้มจนเจ็บ ปละให้ลูกดูดต่อไม่ได้ ลูกเลยกินนมผงมาตลอด แต่โชคดีแกแข็งแรงมาก ไม่ค่อยเจ็บป่วย พัฒนาการตามวัย ส่วนท้องสองนี้พยายามบำรุง กินอาหารกระตุ้นน้ำนมเผื่อลูกจะได้ดื่มนมเราบ้าง

ไม่ต้องกังวลค่ะ เดี๋ยวหลังคลอดก้อมาเอง บ้านนี้หลังคลอดไม่มีน้ำนมเหมือนกันแต่พยายามให้น้องเข้าเต้าช่วยกระตุ้น และปั้มนมกระตุ้นตลอด ตอนแรกก้อท้อกว่าน้ำนมจะมาวันที่สี่ น้องเลยต้องได้กินนมเสริมไปก่อน รอนมแม่มา ✌🏻✌🏻

บ้านนี้ไม่มีอาการน้ำนมไหลหรือคัดเต้าเลยคะ หลังคลอดพี่พยาบาลให้น้องเข้าเต้าทันที ผ่านไปคืนเดียวคัดเต้านมใหญ่แทบจะระเบิดเลยคะ น้ำนมไหลเปียกเสื้อ เปียกผ้าปูเตียงไปหมด

ไม่คัดเต้า ตอนนี้ท้องได้26weekแล้ว ไม่มีอาการคัดเต้า หลังคลอดจะมีน้ำนมให้ลูกทานไหมคะ

VIP Member

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ แต่พอเกิดเสร็จ พยาบาลกระตุ้นน้ำนมน้ำนมก็มาเองค่ะ

VIP Member

ปกติค่ะแม่ หลังคลอดเอาลูกเข้าเต้าบ่อยๆเดี๋ยวน้ำนมมาเองค่ะ