27 ตอบกลับ

ช่วงตั้งครรภ์งดไปก่อนดีกว่าค่ะแม่ ของพวกนี้ไม่มีประโยชน์เลยค่ะ ถ้าจะกิน กินแบบสุกดีกว่าค่ะ เสี่ยงท้องเสียด้วย บ้านนี้ก็มีความยากนะค่ะ แต่เลือกที่จะไม่กินดิบทุกชนิดเลยค่ะ

เราเคยกินยำแซลมอนดิบๆสดๆคะ สุดท้ายเราท้องเสีย แบบว่าปวดท้องบิดเลย ครั้งนั้นรู้สึกผิดกับลูกมากที่กินไป เลยไม่กินของดิบหรือว่าของไม่สุกอีกเลยคะ

จริง ๆ ไม่ควรกินเลยค่ะ ของดิบ แต่เราเข้าใจอารมณ์คนมันอยากเนอะ เพราะตอนท้องอยู่เราก็อยาก เราก็กินแต่เลือกร้านที่เรามั่นใจว่าสะอาดค่ะ 😊

กินได้ค่ะ เรากินอยู่ แต่ต้องกินที่เป็นปลาสด ไม่ใช่ปลาแช่แข็ง เรากินแค่พอหายอยาก และที่เรารู้ว่าเป็นปลาสด เพราะบริษัทสามีนำเข้ามาเอง

ถ้าของดิบๆ เว้นไปก่อนดีกว่าค่ะคุณแม่ แต่ถ้าอบากทานจริงๆ เเนะนำให้หาร้านที่สะอาดเเละไว้ใจได้ดีๆเลยนะคะ เพราะเสี่ยงปนเปื้อนง่ายค่ะ

เอาไปกิวกับกระทะดีกว่านะคะ ถ้าอยากกินเพราะคนท้องกินของดิบไม่ดีอยุ่แล้วค่ะ

บ้านนี้มีทานค่ะ แบบมันอยากมากๆ แต่ทานไม่เยอะ แต่ 2-3 ชิ้น จริงๆก็ไม่ควรค่ะแม่

กินได้คะ เเต่ไม่เยอะ บ้านนี้ก็เคยกินเเบบอยากมากๆ กินให้หายอยากคะ

บ้านนี้งดเลยค่ะ​ พอรู้ว่าท้องสามีสั่งห้ามของดิบทุกชนิดเลยค่ะ​

VIP Member

เลี่ยงของดิบนะแม่ แต่ถ้าอยากมากก็ทานได้นิดเดียวและอย่าบ่อย