29 ตอบกลับ

เห็นแล่วก็คันแทนค่ะแม่ // เหมือนพี่สาวเราเลยจ้าา นางเกาจนเป็นน้ำเหลืองเยิ้ม จนนางคลอดเป็นแผลเป็นจนถึงทุกวันนี้หลาน4เดือนแล้วว ยาอะไรก็เอาไปไม่อยุ่นางบอกมางี้ แป้งเย็นทาให้เย็นๆพอยรรเทาได้บ้าง (แต่ไม่ได้แนะนำแม่ให้ทาน๊าาเดี๋ยวยิ่งเป็นเยอะเผื่อจะไม่ถูกกัน) มาเล่าประสบการณ์พี่สาวให้ฟังค่ะ

VIP Member

เป็นเหมือนกันค่ะ จะเป็นๆหายๆ ไม่ต้องกังวลค่ะ หมอบอกว่าไม่ส่งผลถึงลูกน้อย แต่ยาที่หมอให้ทา ดูส่วนประกอบและวิธีใช้ดีๆนะคะ ยาบางตัวอันตรายควรอ่านวิธีการใช้อย่างเคร่งครัดเพื่อความปลอดภัยของลูกเรานะคะ

เคยเป็นค่ะแม่นอนไม่ได้เลยทรมานมากเลยไปหาหมอโรคผิวหนังเลยค่ะแม่...อย่าลืมแจ้งคุณหมอว่าท้องนะค่ะ..บ้านนี้เคยเป็นค่ะคุณหมอฉีดยาแก้คันให้เพราะคันมากแล้วให้ทั้งยาทายากิน2วันก็หายค่ะ

ของเราเป็นเยอะมากตอนตั้งครรภ์ ยิ่งหลังคลอดช่วงเลี้ยงลูกนอนน้อยภูมิต่ำขึ้นทั้งตัว จนต้องฉีดยา2เข็ม ตอนตั้งครรภ์เราจะทายาที่หมอให้มา แล้วค่อยเอาผ้าเย็นมาซับๆช่วยได้เยอะ

เป็น ค่ะ ช่วง ไตรมาสแรก คัน ถึงขนาดร้องไห้เลย🤣😅หาหมอ ฉีดยา1เข็ม หมอที่เราฝากครรภ์ เป็นประมาณ 2-4วัน หลังฉีดยา วันถัดไป หายค่ะ 😁

เราก็เป็นค่ะ หมอให้ยามาทา แต่อาการเราไม่ดีขึ้นเลย แพ้ผื่นขึ้นจนคลอดถึงหายค่ะ อย่าเกานะคะ ไม่งั้นจะยับแบบเราค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ แต่ตอนอาบน้ำเสร็จเราทาเบบี้ออยแล้วหลังจากนั้นใช้แป้งเย็นทาช่วยได้เยอะค่ะ แม่ๆลองดูนะคะ

เป้นเหมือนกันค่ะ ตอน 5 เดือน เวลาคัน ลองเอาโลชั่นทาค่ะ บ้านนี้ทาโลชั่นและแป้งเย็นทับ มันก็ช่วยได้อยู่บ้าง

เปนเหมือนกันค่ะคล้ายๆตุ่มสิวทายาแล้วก็เหมือนเดิมเต็มหลังและต้นขา เป็นตั้งแต่ท้องจนจะคลอดแล้วยังไม่หาย

ตอนนี้คันมาเลยค่ะ

ที่บ้านก้อขึ้นค่ะหน้าอกกับคอและขา ฝากคลีนิคหมอให้ยาแก้แพ้มาค่ะกับยาทาแก้คัน