31 ตอบกลับ

ของเราตอน 18 week รู้สึกดึบๆดุ๊บๆที่ท้องใต้สะดือค่ะ มาให้รู้สึกนานๆทีเลย พอเริ่ม21weekกว่าๆ เริ่มรุนแรงขึ้นค่ะ 🤣 คือตรงท้องคือพุ่งขึ้นมาเลยตอนเขาดิ้นหรือถีบ และก็รู้สึกว่าเขาเริ่มดิ้นไปรอบๆท้องเลยค่ะ ปล.ของเราท้องแรกนะคะ

บ้านนี้รู้สึกน้องเริ่มตอดตอน18วิคค่ะ แล้วสังเกตดูน้องจะตอดบ่อยขึ้น ตอนนี้19วิค2วัน ตอดเช้าเย็นตอนนอนตะแคง แม่หน้าท้องหนามากเช่นกันแต่รู้สึกได้ค่ะ😊

บ้านนี้รู้สึกตุ๊บเบาๆอายุครรภ์19+4วีค ถ้านอนหงายจะรู้สึกเลย ตุ๊บๆ บางวันก็ไม่รู้สึก 😊 ไม่อยากคิดมาก ทุกๆเดือนไปฝากท้อง ฟังหัวใจน้องตลอด

เราหน้าท้องหนาเหมือนกันค่ะ รู้สึกว่าดิ้นตอนประมาณ 5 เดือนได้ค่ะ แต่รู้สึกแบบเบาๆ นะคะ มารู้สึกหนักๆ คือ 7 เดือนไปแล้วค่ะ แบบดิ้นท้องโยก 😊

บ้านนี้ท้องเเรกรู้สึกตอดๆตอน20วีคค่ะ คนที่ท้องหนาอาจจะรู้สึกช้านะเเม่ เพราะลูกอาจจะไม่ดิ้นเเรง ถ้าหมอไม่บอกว่าผิดปกติก็ไม่เป็นไรค่ะ

บ้านนี้20wรู้สึกตุ้มๆตอนี้25wแล้วค่ะน้องดิ้นไม่เก่งสวนมากจะปลุกเอาถึงจะดิ้นดิ้นแรงบ้างเบาบ้างไม่บ่อยค่ะแต่หมอบอกแข็งแรงดี

เราท้องหนาค่ะตอนแรกไม่รู้ลูกตอดเป็นยังไงเพราะท้องแรก มารู้สึกว่าตอดๆตอน22wค่ะ ส่วนดิ้นรู้สึกได้ชัดตอน25w-26wค่ะ

อายุครรภ์​เท่ากันเลยค่ะมีนานๆทีน้องจะตอดๆแม่ลองสังเกตุเวลาหิวรึว่าเวลานอนเเล้วเปลี่ยนท่านะคะ

ปกติมาก ดิ้นจะดิ้น21wขึ้นไปเขาเรียกว่าตอด เด็กจะเด็กเสม่ำเสมอก็27-28wขึ้นไป ปกติเขาจะนับลูกดิ้นกันไตรมาสที่2-3

ตอนนี้17กับ4ยังม้รุสึกว่าน้องดิ้นเลยคะเราเปนคนอ้วนแล้วท้องหน้าคะแม่ๆคนไหนเปนเหมือนกันคะ