47 ตอบกลับ

ไม่ต้องกังวลเรื่องท้องใหญ่ท้องเล็กหรอกค่ะ ดูว่าลูกโตตามเกณฑ์มั้ยก็พอแล้ว ช่วงอายุครรภ์แค่นี้ท้องยังไม่ออกค่ะเพราะน้องตัวเล็กอยู่

VIP Member

ปกติคะอายุครรภ์ยังน้อย เเต่ถ้าอายุครรภ์มากๆเเล้วท้องยังเล็กอยู่ให้เเม่ดูที่ นน.น้องในท้องคะถ้าถึงเกณฑ์ก็ไม่ต้องเครียด😘❤️✌️

หมอนัดซาวอีกทีตอน20w ค่ะก็เลยกังวลเพราะแม่เองยังไม่เคยวัดการเต้นของหัวใจลูก พบการเต้นของหัวใจตอนไปฝากครรภ์ครั้งแรกตอนนั้น6wค่ะ แล้วหมอก็ไม่พูดอะไรเลย

ถ้าเทียบกว่าบ้านนี้ถือว่าใหญ่นะคะ เท่าบ้านนี้ตอน 6-7 เดือนเลยค่ะ แม่โฟกัสแต่นน.ของน้องพอ ตามเกณฑ์ก็ถือว่าดีแล้วค่ะ

บ้านนี้ตอนท้องช่วง3เดือนแรกน้ำหนักก็ลดค่ะลดไป10โล​ตอนนี้ก็ใกล้คลอดแล้วน้ำหนักก็ขึ้นมา10โลเหมือนเดิม​

ใหญ่​นะคะ​ ถ้า​เทียบ​กับ​ท้องบ้านนี้​ ตอน​ 13w​ บ้านนี้ยังท้องแบนราบอยู่เลยค่ะ​ มาออกช่วง​ 5-6​เดือน​

ไม่เล็กนะคะ เราเกือบๆ 20w ก็ท้องประมาณนี้ค่ะ ตอนเรา 12-13w ดูไม่รู้ว่าท้องเลย 😅 ท้องแรกเหมือนกันค่ะ

เป็นปกติจ้าแม่ ตอนเราช่วงแรกมีลดนะ แต่พอ4-5-6 เดือนเท่านั้นละ ขึ้นในเลย ท้องจะออกช่วงนั้นด้วย

บ้านนี้ 16. วีค ยังไม่ค่อยออกเรยคะ จะเหนก้อต่อเมื่อนอนตะแคง นน ก้อลงไม่ขึ้นเหมือนกันจ้า

ถือว่าท้องออกเร็วมากเลยนะคะแม่ บ้านนี้ตอน13wยังแบนอยู่เลยค่ะ ท้องแรกเหมือนกัน

ตอนนี้ท้องยังไม่ออกนะแม่จะออกตอน4_5เดือนนู้นจ้าแต่ท้องไม่เล้กนะคะ