10 ตอบกลับ

หมอบอกว่า อย่างแรกเลยที่ต้องแน่ใจคือ ถ้ารู้สึกท้องแข็ง ตอนนั้นปวดฉี่มั้ย ลองไปฉี่ดูก่อนค่ะ บางทีเราไม่รู้ตัวว่าปวดฉี่ การปวดฉี่ทำให้ท้องแข็งได้ ลูกดิ้นเยอะท้องก็แข็งได้ แต่ถ้าท้องแข็งจากลูกดิ้น แม่จะแค่รู้สึกแน่นๆขึ้นมา แล้วท้องก็แข็งเฉยๆค่ะ แต่ถ้าปวดท้องจริงแม่จะปวดเอวตรงช่วงสะโพก ร้าวลงขา และท้องแข็งทั้งท้องด้วย(ไม่แข็งเป็นบางส่วน) นั่นล่ะค่ะปวดของจริง

เกี่ยวค่ะ หมอให้หลักเลี่ยงการบิดขี้เกียจด้วยค่ะ ถ้าท้องแข็งไม่เกิน6-10ครั้ง/วัน ถือว่าปกติค่ะแม่

ปสก ตอนท้องแรก ฉี่ตอนตี2 มีมูกเลือดนิดๆ ประมาณตี 5 ปวดเหมือนปวดอึ ไปนั่ง ถ่ายนิดเดียว หลังจากนั้น ปวดเหมือนเดิมแต่ถ่ายไม่ออก หลังจากนั้น ปวด ท้องปั้น เราเริ่ม บันทึกเวลา จนถี่ขึ้นเลยไป รพ.ถึงรพ. 7:30 ซักประวัติ พอ 8:00 หน้าห้องคลอด เปิด 4 ซม. 8:48 คลอด

ของเรา คลอดก่อนกำหนด 35+6 ค่ะ น้องออกมา แข็งแรงดี ไม่อบ ไม่เหลือง

พอดรเราเป็นพยาบาลห้องคลอด แม่สังเกตว่ามีปัสสาวะแสบขัด หรือปัสสาวะกระปริบกะปรอยมั้ย ถ้ามีอาจเกิดจากติดเชื้อทางเดินปัสสาวะ แนะนำให้ไปค่ะ 34วีค ไม่ควรมีท้องปั้น 5-6 นาทีถือว่าถี่ มีโอกาสคลอดก่อนกำหนด

เป็นเหมือนกันคะ เป็นมาจะ1อาทิตแล้ว ปั้นแล้วก็คาย แข็งแล้วก็คาย ไม่ปวดท้อง

เราไปค่ะ หมอฉีดยาคลายมดลูกและนอนดูอาการ 1คืน เพื่อความสบายใจ

ปวดมากมั้ยคะ บางทีก็ท้องปั้นหลอก แต่ให้ชัวร์ไปหาหมอนะคะ

ถ้าท้องแข็งเฉยๆไม่มีอาการปวดติดต่อกันไม่เป็นไรค่ะ

VIP Member

ต้องรอสังเหตมูกเลือดค่ะ ถ้ามีร่วม ไปหาหมอเลยค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะเป็นมา3-4วันแล้วค่ะ

ควรไปหาหมอนะคะ