2 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็กำลังกังวลเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ได้ 32+2 w แล้วกำลังหาข้อมูล เพราะจะทำหมันด้วย เลยอยากผ่า แต่หมอบอกให้คลอดเองดีกว่า เราจะคลอดที่เอกชนค่ะ แต่ราคาคลอดเอง+ทำหมันไม่ต่างจากผ่าคลอดกับทำหมันพร้อมกันเลย ต่างกันไม่กี่บาท ก็เลยว่าจะผ่าดีกว่าไหม หมอบอกถ้าจะผ่าก็ต้องรอให้ครบ 38+4 w ขึ้นไปค่ะ หมอพูดเหมือนไม่อยากผ่าให้ค่ะ ตอนแรกๆหมอดูแลดี ช่วงหลังๆเราย้ายมา รพ รัฐใกล้บ้านเพราะมีภาวะแท้งคุกคาม ยาเอกชนแพงมากเม็ดละ 70 บาท แต่ต้องกินจนจะคลอดเราสู้ราคาไม่ไหว วันนึงกิน 3 เวลา แต่จะกลับไปคลอดกับหมอที่เคยฝากกับเอกชน ตอนนี้เวลาเราถามอะไรไปทางไลน์ปรึกษาก็ตอบสั้นๆเขียนไปยาวๆ เหมือนไม่สนใจ เราว่าจะย้ายไปอีก รพ เอกชน ค่ะ พิมพ์มาซะยาวเลย ยังสับสนอยู่ค่ะว่าจะคลอดเองหรือผ่า

แต่ราคาคลอดเองกับทำหมัน และผ่ากับทำหมัน ต่างกันไม่กี่บาทเองค่ะ แม่เลยอยากผ่าเพราะว่าเจ็บครั้งเดียวค่ะ

VIP Member

คลอดธรรมชาติฟื้นตัวเร็วกว่าค่ะ