ภาวะซึมเศร้าระหว่างตั้งครรภ์

ตอนนี้ตั้งครรภ์ 21สัปดาห์ มีปัญหาด้านการเงินค่ะเพราะตั้งแต่ท้องก็ไม่ได้ทำงานแฟนทำงานคนเดียวเงินเก็บทีมีก็ใช้จ่ายไปหมดแล้ว ต้องขอแฟนจ่ายประจำแต่ด้วยความที่เราเคยทำงานดูแลตัวเองอยากได้อะไรก็ซื้อเองพอต้องมาขอเงินคนอื่นรู้สึกอึดอัด ก่อนหน้านี้ก็มีอารมณ์น้อยใจแฟนบ่อยมากในทุกๆเรื่องเข้าใจว่าเป็นอารมณ์คนท้องแฟนพูดอะไรนิดก็ร้องไห้คิดมาก วันนั้นจะขอตังเตรียมซื้อของให้ลูกพวกของใช้จำเป็นแฟนก็พูดมาว่า เทอหาเงินมาซื้อเองสิ เราไม่รู้ว่าเขาพูดเล่นหรือจริงแต่เราดิ่งไปเลยอารมณ์มันเฟลมาอาทิตย์กว่าๆแล้วนิ่ง เศร้า นั่งร้องทุกวันไม่อยากคุยกับใครอยากอยู่คนเดียวแล้วคิดมากจนเครียดเหมือนตัวเองไร้ค่ามากๆ กลัวเป็นซึมเศร้า สงสารลูกมาก ร้องไห้ทุกวัน ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ไม่ใช่คนขี้น้อยใจหรือคืดมากขนาดนี้เลย รำคาญตัวเองมาก เหนื่อยใจสุดๆเลย#ท้องแรกคะ #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

1 ตอบกลับ

พูดยากเหมือนกันนะคะ เพราะว่าเรื่องความรู้สึกเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมากๆ บ้านเราเราต้องคุยกับแฟนก่อนค่ะว่าตอนนี้เราเป็นยังไงเราคิดยังไง ทำความเข้าใจกันเยอะๆค่ะ สู้ๆนะคะแม่ เป็นกำลังใจให้ค่ะ