ปั๊มนมไม่พอให้น้องกิน

ตอนนี้คือเครียด​มากค่ะ​ เราเพิ่งจะหายคิดมากหยุดร้องไห้​ไปได้ไม่กี่วันตอนนี้ก็มาเครียด​เรื่องปริมาณ​น้ำนมที่ให้น้องไม่พออีกค่ะ​ ก่อนหน้านี้​น้องจะกินนมอยู่ครั้ง​ 2​-2.5 ออนซ์แต่​ 2​ วันมานี้สังเกต​ได้​ว่า​วันนึงจะมีอยู่​ 2-3 ครั้งที่น้องเหมือนจะกินนมไม่อิ่มคือกินไปได้สักชม.นึงก็ตื่นมาหิวนมอีก​ พอมาคำนวณตามน้ำหนักน้องตอนนี้คือต้องให้ครั้งละเกือบ​ 3​ ออนซ์​ค่ะ​ (น้อง​ 28​ วัน​ น้ำหนัก​ 4.1 โล)​ แล้วเราปั๊มได้มากสุดแค่​ 2.5​ ออนซ์ บางครั้งออนซ์​นิด​ ๆ​ ก็มี ตกรอบปั๊มวันละครั้ง​สองครั้งเพราะต้องกล่อม​น้องนอนเวลากินนมเสร็จไม่มีใครช่วย​ ในหัวตอนนี้คือเริ่ม​อยากจะกลับม​าร้องไห้​อีกเหมือน​ก่อนหน้านี้​ อยากตัดปัญหา​โดยการให้กินนมผสมไปเลย​ แต่พอมานั่งคิดดี​ ๆ​ ก็สงสารลูก​ อยากให้กินนมแม่มากกว่า​ + กับก่อนหน้านี้แม่เราเคยพูดอยู่หลายครั้งว่าให้ลูกกินนมแม่ให้ได้หลาย ๆ​ เดือน​ เปลือง​ตังค์​ค่านมผง​ เอาไงดีคะ จะร้องไห้​แล้วตอนนี้​ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

2 ตอบกลับ

เด็กแรกเกิดกินนม 24 ออนซ์/1 วันค่ะ จะแบ่งกิน 2 ชม. 2 ออนซ์ หรือ 3 ชม. 3 ออนซ์ก็ได้ ตามแต่สะดวก ปั๊มนมแม่ต้องห้ามตกรอบ อันนี้คือกฏเหล็ก ตกรอบบ่อยน้ำนมก็หดค่ะ ปั๊มไม่ไหวก็ลองเข้าเต้าดู แต่ถึงจะเข้าเต้าก็ต้องห้ามปล่อยนมคัดแข็งเหมือนเดิม ดื่มน้ำเปล่าวันละ 3 ลิตร กินข้าวให้ครบมื้อ บำรุงน้ำนม ขิง ปลี อินทผาลัม ผงชงเพิ่มน้ำนมเลือกเอากินตามสะดวก กิน 1-2 เดือนถึงจะรู้ผลนะคะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นนมไม่พอก็เสริมนมผงไปเถอะ นมผงมันไม่ได้ผสมยาพิษค่ะกินได้ไม่ได้ทำให้เป็นเอ๋อเป็นโรคหรอก อย่าไปติดกับดักคำว่านมแม่ดีที่สุดเลย ไร้สาระ มีลูกไม่ต้องกลัวเปลืองเงินกับอีแค่ซื้อนมผงหรอก อย่างอื่นแพงกว่านี้เปลืองกว่านี้เยอะค่ะแม่ เสริมนมชงไปก่อน ปั๊มนมพอกินจะเลิกเสริมนมก็ได้ค่ะ ตอนนี้เน้นให้น้องกินอิ่มก่อนนะ กินน้อยน้ำหนักลด อึฉี่น้อยเสี่ยงค่าเหลืองเพิ่มนะน้องยังเล็กอยู่อันตรายต่ะ

Super Mum

แนะนำเข้าเต้าค่ะ ได้ปริมาณเยอะกว่าปั๊ม ไม่เหนื่อยล้างอบด้วยค่ะ