31 ตอบกลับ

หัวจะปวด ทำไมต้องรอถามมมมมม ทั้งที่ตั้งท้องมา 30 w กว่าแล้วเราไม่ได้อ่านบทความหรือศึกษาเพิ่มหรอค่าว่ามันอันตรายต่อลูกขัดใจจริงๆเลย อายุครรภ์น้อยหมายถึงมีโอกาสคลอดก่อนกำหนด เด็กบางคนเสียไปเพราะน้ำคร่ำรั่วจนแห้ง 🤯🤯🤯

ถ้า รพ บอกว่าไม่พร้อมรับเด็กเกิดก่อนกำหนดเค้าก็น่าจะส่งตัวเราไป รพ อื่นที่พร้อมมั้ยคะ ทำไมถึงกล้าปล่อยกลับขนาดแค่ท้องแข็งหมอยังไม่ยอมให้กลับ แม่ลองไป รพ อื่นดูมั้ยคะกังวลแทนเลย🥺

แม่สามารถไป รพ.อื่นที่รับเด็กคลอดกำหนดไหมคะ ถ้าสามารถไปได้แม่ควรรีบไปนะ รพ.ที่สามารถช่วยแม่และลูกได้ อันตรายมากถ้าน้ำคล่ำแห้ง ตองนอน รพ.แล้วคะแม

ท้องแรกเคยเป็นค่ะน้ำคร่ำรั่วไหลเองไหลไม่หยุดไปหาหมอหมอให้แอดมิทที่ ร.พ แต่ปากมดลูกไม่เปิดรอจนเย็นอิกวันนึงได้ผ่าคลอดน้องออกเลยค่ะ

น้ำคร่ำจะแตกค่ะแม่รีบเลยค่ะเดะน้องไม่มีอากาศหายใจนะคะ แม่บ้านนี้ก็เช่นกันค่ะ เลยได้ผ่าฉุกเฉิน ตอนแรกคิดว่าจะผ่าเอง

เปลี่ยน โรงบาลไปดีกว่าค่ะ เคยมีคนรู้จัก น้ำคล่ำแตกแล้ว แต่ไม่รีบไปโรงบาลเพราะไม่รู้ว่าคือน้ำคล่ำ สรุปเด็กตายค่ะ

ต้องรีบไปโรงพยาบาล​ค่ะพี่​ ปล่อยไว้นานเด่วน้ำคร่ำเเห้งคลอดยาดนะคะ​ตอนหนูไหลออกมา20นาทีก็ไปเเล้วค่ะ

ไปหาหมอด่วนค่ะ น้ำคร่ำน่าจะแตกแล้ว เคยเป็นเหมือนกันต่ะตอนคลอดน้องคนแรก อายุครรภ์ 30+1วีคเองค่ะ

โอ้ยๆๆๆๆ น้องจะเป็นยังไงบ้างคะ แม่รีบเปลี่ยนโรงบาลเถอะค่ะ กลัวน้ำคร่ำแห้งน้องจะเป็นอะไรไป ชีวิตลูกทั้งคนเลยนะคะ

ถ้าน้ำคร่ำแตกจริง อาการต่อมาจะมีมูลเลือดปนมาด้วนค่ะ และท้องแข็งถี่ขึ้นเรื่อยๆๆค่ะ

บ้านนี้น้ำคร่ำรั้วเย้นมาอีกวันน้องก้แตก เค้าได้แค่35+1เอง ถ้ายังไม่แตกก้จะได้35+6พอดี