25 ตอบกลับ

ก็โดนดุแน่อ่ะค่ะ จริงๆต้องฝากตั้งแต่รู้ว่าท้องจ้า ยาโฟลิคจำเป็นต้องกินในระยะ 3 เดือนแรกจ้า ลดความเสี่ยงลูกพิการได้ถึง 70% อย่าเอาไปเปรียบเทียบกับบ้านอื่นจ้า ว่าบ้านอื่นก็ฝากช้าไม่เห็นเป็นอะไรเลย แนะนำให้รีบไปนะคะ เพราะหมอจะได้ดูพัฒนาการของเด็กด้วยจ้า

แอบงงค่ะว่าที่ผ่านมาทำไมไม่รีบไปฝาก แล้วยาบำรุงได้ทานบ้างมั้ยคะถ้าถามว่าไปฝากทันมั้ยก็ทันแหละค่ะแต่แทบจะไม่มีประโยชน์เลยเพราะถ้าไม่ได้บำรุงหรือดูแลตั้งแต่เนิ่นๆลูกก็อาจจะเสี่ยงได้นะคะ

ไปช้าก็ยังทันค่ะ อย่างน้อยมีเวลาตรวจประเมินก่อนคลอด รีบไปเลยค่ะ คุณหมอไม่ดุอาจจะบ่นนืดหน่อย เพราะเป็นห่วงคุณแม่และเด็ก แนะนำว่ารีบไป รพ. ที่มีสิทธิ์การรักษาค่ะ

เราไปฝากตอน6เดือนกว่าแล้วหมอหัวเราะหมอยังบอกเลยแค่มีพุงรึเปล่าไม่ได้ว่าอะไรเรามีปัญหาผ่าตัดมาเลยไม่มีประจำเดือน

ทันคัะ ไม่ต้องกลัวจะเสียค่าใช้จ่ายเยอะ จริงๆควรรีบไปตั้งแต่ทราบนะคะ รีบไปนะคะคุณแม่ มีอะไรต้องตรวจอีกเยอะเลย

รีบไปฝากครรภ์เลยคะ ไปให้หมอซาวให้คะ ว่าเด็กอายุครรภ์เท่าไรจะแน่นอนมากกว่า

ฝากได้เลยคะ อาจจะโดนว่านิดๆจ้า ไม่น่าเสียค่าใช้จ่ายด้วยจ้าถ้าเป็น รพ

ทำไหมเเม่ไม่ฝากตั้งเเต่รู้ว่าท้องคะ ช่วงไตรมาสเเรกสำคัญมากนะคะ

ทันค่ะ อาจจะโดนหมอว่าบ้างนิดหน่อย แต่ก็ไปฝากเถอะค่ะ

ขอบคุณมากจ้า พรุ่งนี้ไปฝากแล้วว

การฝากครรภ์ให้อยู่ในช่วง8wแต่ไม่เกิน12wค่ะ