38 ตอบกลับ

ควรเลี่ยงโดนน้ำค่ะ เช็ดตัวไปก่อน รอจนแผลแห้งหายสนิทก่อนค่อยอาบ บ้านนี้ผ่าตัดมา ไม่ได้อาบน้ำ2อาทิตย์ค่ะ เปิดแผลอีกทีหายสนิทค่ะ

ที่สำคัญไม่ต้องไปถูหรือขัดรอยดำๆที่เป็นขี้ไคลนะคะ รอแผลหายแห้งสริทค่อนใช้เบบี้ออยส์ชุบสำลีเช็ดออกค่ะ

ลองอย่าให้โดนน้ำ แผลจะได้แห้งเร็ว พอเริ่มแห้งล่ะ ทายาแก้แผลเป็นรอบๆแผลดูนะค่ะ ขอให้หลายไวๆนะค้า

อย่าจับมันบ่อยค่ะแม่ เดี๋ยวมันจะอักเสบ ถ้าหมอให้ยามาแล้วทำตามที่หมอแนะนำดีที่สุดค่ะแม่

เคยเป็นค่ะ เเผลฉีกเเสบมาก แผลไม่สวย ไปหาหมอ หมอให้ยามาทา ตอนนี้แทบมองไม่เห็นเเผลเลยคะ

บ้านนี่ผ่าคลอดเหมือนกันค่ะ ไม่ได้อาบน้ำเลย เช็ดตัวเอา เวลาสระผมก้มสระเอา ค่ะ

VIP Member

ไปหาหมอใหม่เลยคะ​ ข้างในมันนังอักเสบและแม่ช่วยเคลื่อนไหวให้น้อยเลบนะคะ

ของเราเป็นตอนคลอดได้14วันแผลเป็นหนองได้นอนโรงบาลให้ยาฆ่าเชื้อ3วัน

เป็นคะมีหนองด้วยเลยบีมหนองออกละทำแผลตะตอนนี้เริ่มหายดีแล้วคะ

อย่าเกาค่ะ/อย่าโดนน้ำ/ทานยาตามหมอสั่ง/อย่ายกของหนักๆ

VIP Member

น่ากลัวมากค่ะ เราก็ผ่านะแต่แผลไม่น่ากลัวขนาดนี้