7 ตอบกลับ

ฉีดไว้ดีกว่าค่ะแม่ ใน1ปีนี้เราก็ไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง ป้องกันไว้ดีกว่าค่ะ ยิ่งสมัยนี้เชื้อโรคมากมาย โรคต่างๆก็มีแต่น่ากลัว คุณแม่ตั้งครรภ์อยู่ถ้าฉีดได้ก็ฉีดนะคะ

ปกติแล้วหมอจะแนะนำให้ฉีด บาดทะยักและไข้หวัดใหญ่ค่ะ ไข้หวัดใหญ่ฉีด1เข็ม อยู่ได้1ปี ส่วนบาดทะยักจะฉีด 3เข็ม อยู่ได้10ปี ถ้าแม่เคยฉีดแล้วก็ไม่ต้องฉีดค่ะ

บ้านนี้หมอว่าไม่ต้องฉีดวัคซีนค่ะ เพราะว่าเราเคยฉีดวัคซีนคอตีบและบาดทะยักไปเมื่อปี58หมอก็เลยไม่ฉีดค่ะตอนนี้ตั้งครรภ์6เดือนกว่าแล้วค่ะ

ไม่ฉีดก็ได้ค่ะตอนตั้งท้องได้ฉีดแค่บาดทะยักเท่านั้นค่ะ

เชื่อใจคุณหมอ ไม่กังวล ทำใจให้สบายเข้าไว้จ้า

บ้านนี้ฉีดบาดทะยักษ์3เข็มค่ะ

หมายถึงวัคซีนอะรัยคะ

วัคซีนทั่วไปที่แม่ตั้งครรภ์ฉีดกันค่ะ