2 ตอบกลับ

เอาจริงๆการรับฝากครรภ์ต้องแล้วแต่ที่เลยคะ แต่ละที่ไม่เหมือนกันจริงๆ อย่างเคสเราพยาบาลไม่รับฝากเพราะแค่7วิค เค้าให้11วิคอัพหรือท้อง3เดือนกว่าๆขึ้นไปถึงรับฝาก แต่ความคิดเรานะคะ ยิ่งฝากไวคนเป็นแม่จะได้อุ่นใจและได้ยาทานหรือรู้ว่ามีอะไรที่ผิดปกติไหม เราแบบงงมากจริงกับตรรกะรพ.ราชวิถีหมอและพยาบาลที่นั้นตรรกะแปลกมาก 📌แม่หลายๆคนที่เห็นๆส่วนมากไปฝาก6สัปดาห์กว่าๆหรือ7กันค่ะ เพราะจะได้ดูตัวเด็กกับฟังเสียงหัวใจเต้น กินได้ทุกอย่างเลยค่ะ+นมวันละ1แก้ว เปลี่ยนยี่ห้อหรือชนิดนมไปเรื่อยๆได้ค่ะ งดอาหารรสจัดดองดิบ แค่นั้นเลย

พรุ้งนี้เข้า7วิคพอดีค่ะ

ของเราฝากตอน 6w3d ค่ะ พอซาวด์เจอหัวใจน้องแล้ว คุณหมอก็ให้ฝากได้เลย (แต่ก่อนหน้าทานโฟลิคเองมาตลอด) ฝากที่ รพ.แมคค่ะแม่