2 ตอบกลับ

ลูกสาวเรายืนได้ตอน9เดือน แต่ก้าวขาเดินเองครั้งแรก 11เดือน 28 วันค่ะแม่ตีไปว่าปีนึงเลย ส่วนตอนนี้หรอ ขาสั้นๆ ปีนทุกที่โต๊ะเก้าอี้ปีนไปหมด แม่ไม่ต้องกังวลหรอกค่ะ เด็กบางคนเค้ากลัวเจ็บเค้าจะเดินช้า รอจนกว่าเค้ามั่นใจเค้าจะยอมเดินเอง ถ้าแม่อยากกระตุ้นก็จับมือน้องเดินค่ะ

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้ปีนป่ายเก่งมาก😄 แต่ยังไม่กล้าก้าวสักที

พัฒนาการของเด็กแต่ละคนจะไม่เหมือนกันค่ะ เอามาเปรียบเทียบกันไม่ได้ ช่วงนี้ถ้าน้องยังไม่เดินก็ปกติ เดินแล้วก็ปกติค่ะ

ขอบคุณค่ะ