9 ตอบกลับ

เด็กแต่ละคนพร้อมไม่เหมือนกันค่ะ น้องเดินได้แสดงว่าร่างกายน้องพร้อมที่จะเดินแล้ว ถ้าร่างกายน้องไม่พร้อมทั้งๆที่น้องยังมีเวลาพัฒนาแล้วเราไปฝืนนั่นคือความผิดปกติค่ะ ดีใจด้วยนะคะ ที่น้องได้พัฒนาไปอีกขั้นแล้ว เดี๋ยวน้องก็จะเห่อเดิน จะเดินทั้งวัน หลังคุณแม่พร้อมใช่ไหมคะ🙂

VIP Member

ไม่มีปัญหาค่ะ ถ้าน้องพร้อมน้องจะเริ่มทำเองตามพัฒนาการของเด็กแต่ละคนค่ะ บางคน 9 เดือนก็เดินแล้วค่ะ

ลูกบ้านนี้ก็เริ่มเดือนตอน9เดือนค่ะ ไม่มีปัญหาอะไรนะค่ะ เดินแข็งกว่าเด็กบางคนที่เป็นพี่อีกค่ะแม่

TapFluencer

ไม่มีปัญหาค่ะ พัฒนาการของเด็กแต่ล่ะคนไม่พร้อมกันค่ะ บ้านนี้ 9 เดือนก็เดินได้แล้วค่ะ

ไม่มีค่ะ พัฒนาการของเด็กแต่ละคนไม่เหมือนกัน น้องพร้อม น้องเดินเองได้ถือว่าปกติค่ะ

ไม่มีค่ะ เพราะลูกก็เดินได้แล้วช่วง 8-10 เดือน แสดงว่าชอบเกาะยืนตอนคลาน เก่งค่ะ

Super Mum

พัฒนาการเด็กแต่ละคนต่างกันลูกเราเดินได้ตอน11เดือน

ขอบคุณแม่ๆทุกคนมากเลยนะคะ

VIP Member

ขอตามด้วยคนคะ