10 ตอบกลับ

บ้านนี้ซื้อของไว้เเล้วค่ะเเม่ เตรียมซักเรียบร้อย เเนะนำอย่าซื้อเสื้อผ้าเยอะจะดีกว่าค่ะเพราะเด็กโตไวมาก เเนะนำซื้อเเต่ของใช้ดีกว่าค่ะ บ้านนี้ซื้อเสื้อผูกเเค่7ตัว ถุงมือถุงเท้าประมาณ10 (ไม่อยากซักบ่อย😅)ถ้าคุณเเม่จะซื้อประมาณ4-5เซ็ทก็ได้นะคะ ขยันซักเอางับ หมวกเเม่ก็ซื้อเเค่5ใบเองค่ะ จะหมดกับเเพมเพิสเยอะหน่อยวันนึงเด็กเเรกเกิดใช้20กว่าผืนเลย(ถ้าสะดวกใช้ผ้าอ้อมก็ใช้ผ้าอ้อมดีกว่าค่ะเเม่ ซักเอา)

บ้านนี้ 24 กันยา เตรียมพวกเสื้อผ้า ที่นอน หมอน มุ้ง ถุงมือ ถุงเท้า ครบแล้วค่ะ แม่เริ่มทยอยซักแล้ว เหลือแค่พวกของใช้จุกจิก ครีมอาบน้ำ สำลี ยาต่าง ๆ เท่านั้นค่ะ เดี๋ยวซื้อเอาทีหลัง 😊😊😊

ซื้อไม่ต้องเยอะคะแม่เด็กโตไวมากๆคะ บ้านนี้เตรียมครบแล้วคะซักเรียบร้อยจ้า ตอนลูกชายคนแรกซื้อเยอะมากสรุปมส่ไม่กี่ชุดก็ต้องให้คนอื่นเพราะโตไวสุดๆคะ

บ้านนี้เตรียมแค่ผ้าอ้อมผ้าขนหนูเสื้ออย่างละ1โลค่ะส่วนถุงมือถุงเท้าก็ย่างละครึ่งโลค่ะพวกแป้งครีมอาบน้ำซื้อทีหลังค่ะ

บ้านนี้เลือกเอาจำเป็นจริงๆไม่ได้ซื้อเยอะเพราะคิดว่าน้องน่าจะโตเร็ว เอาเเต่ที่น้องใช้เป็นหลักมากกว่า

บ้านนี้ 30+5w ซื้อของใช้ชิ้นใหญ่ๆครบแล้วค่ะ เหลือพวกของใช้ลูกอีกนิดหน่อย เช่น แชมพู หวี โลชั่น ครีมทาต่างๆ

บ้านนี้เน้นซื้อของใช้ต่างๆค่ะ เสื้อผ้าไม่ค่อยเน้นค่ะเพราะน้องอาจจะโตไวจนใส่ไม่ได้

บ้านนี้รอซื้อตอน34วีค ที่บ้านไม่ให้เตรียมก่อนเลยตอนนี้32วีค เป็นตะคริวแทบทุกนาที😭😭😭

เหมือนกันเลยค่ะเหยียดขาแต่ละทีตะคริวจับตลอดทรมาณมากแม่

ซื้อครบแล้วค่ะ แนะนำทำลิสต์ของที่ต้องใช้แบ่งเป็นหมวดหมู่ จะได้ซื้อครบค่ะ

ขอบคุณแม่ๆทุกบ้านเลยค่ะเป็นความรู้ของแม่ท้องแรกได้เยอะเลยค่ะ