21 ตอบกลับ

เราย้ายตอน 33w ฝากครรภ์ รพ อีกที จะย้ายไปคลอดอีกที่ เราไปติดต่อ รพ ที่จะไปคลอดก่อน แล้วหมอแนะนำให้ไป รพ ที่ฝากแล้วขอประวัติผลตรวจเลือดและอื่นๆทั้งหมดมายัง รพ ที่จะคลอดแล้วฝากต่อได้เลยจนคลอด (รพ .เอกชนทั้ง 2 ที่) ถ้า รพ รัฐ ไม่แน่ใจค่ะว่าจะยังไง

ย้ายตอนไหนก็ได้ค่ะเคยเห็นมีคนย้ายมาตอน7-8เดือนหมอเขาแค่ถามว่าย้ายมาจากไหนเขาให้ยาอะไรมากินไหมฉีดยาอะไรให้บ้างถามเกี่ยวกับตัวคุณแม่และเด็กค่ะเรื่องร่างกายสุขภาพอะไรประมาณนี้

เราย้ายจากคลีนิกไปโรงบาลตอนจะเข้าเดือนที่6ค่ะ ยิ่งท้องโตค่าตรวจคลีนิกยิ่งแพงพยาบาลบอกว่าให้เอาสมุดชมพูมายื่นได้เลยแล้วให้บอกที่ซักประวัติว่ามาฝากครรภ์ต่อค่ะ

TapFluencer

วันนี้ได้ทำการย้ายค่ะจากคลีนิกไปโรงพยาบาลรัฐอายุครรภ์ตอนนี้38วีคพอดีค่ะ โรงพยาบาลรับเรื่องนะคะเพราะเรามีสิทธิบัตรทองที่นี้ค่ะ

ย้ายไวยิ่งดี หมอจะได้ดูแลตั้งแต่ต้น บางหมอไม่รับนะคะถ้ามาตอนอายุครรภ์เยอะๆ โทรถามรพที่จะย้ายไปฝากก่อนเลยค่ะว่ารับฝากไหม

ย้ายหรือไม่ย้ายก็ได้ค่ะ แต่ถ้าย้ายไปโรงบาล ค่าใช้จ่ายจะน้อยกว่าคลีนิค ส่วนถ้าจะย้ายตอนใหน เอามี่แม่สะดวกเลยค่ะ

เราก็พึ่งย้ายเมื่อเดือนที่แล้วค่ะ ย้ายตอน31w เราทักถามเพจของ รพ. แม่ลองถามรพ.ที่จะย้ายไปฝากดูนะคะ

แล้วแต่โรงบาลจะรับนะคะ ลองไปสอบถามโรงบาลที่จะย้ายก่อนดีไหมคะแม่

TapFluencer

เราย้ายตอน 36 วีคค่ะ ต้องติดต่อที่รพ.ก่อนด้วยนะว่ารับฝากครรภ์ต่อถึงกี่วีค

ย้ายก่อนกำหนดคลอดมันจะดีมากค่ะ เพราะบางที่เขาจะเริ่มตรวจสุขภาพแม่ใหม่